Lại bàn về vấn đề hoàn thuế !

• Thread starter darkmoon
  • Ngày gửi
darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
CTY em hiện đã gửi hồ sơ xin hoàn hết số thuế GTGT, khi gửi hồ sơ xin hoàn thuế đã đóng dấu công văn của chi cục thuế thì ngay tại tháng gửi hồ sơ xin hoàn thì chỉ tiêu 2.1 trên tờ khai 01/GTGT ta phải ghi số thuế xin hoàn để làm giảm số lũy kế.
1. Tuy nhiên, vấn đề là mình chưa được hoàn, nếu vậy để ko chênh lệch giữa sổ sách KT và tờ khai 01 ta có thể hạch toán là N138/C1331 được ko nhỉ ?
2. Do đã ghi vào chỉ tiêu 2.1 nên trong tháng tiếp theo ta chưa được hoàn mà có số thuế GTGT phải nộp thì ta có phải nộp thuế hay ko ?
3. Nếu sau này thuế ko chấp nhận hồ sơ do có một số trục trặc phải làm lại thì ta hạch toán như thế nào và trên báo cáo hàng tháng có cần phải điều chỉnh tăng số thuế GTGT được khấu trừ kèm bản giải trình 02A ko ?

Xin cám ơn trước vì đã giúp đỡ:mrstraetz

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
darkmoon nói:
1. Tuy nhiên, vấn đề là mình chưa được hoàn, nếu vậy để ko chênh lệch giữa sổ sách KT và tờ khai 01 ta có thể hạch toán là N138/C1331 được ko nhỉ ?
Hạch toán kế toán không dựa vào Tờ khai thuế GTGT nên em chưa hạch toán bút toán hoàn thuế, chỉ khi nào nhận được tiền do hoàn thuế thì mới hạch toán giảm thuế GTGT được khấu trừ, tăng tiền.

darkmoon nói:
2. Do đã ghi vào chỉ tiêu 2.1 nên trong tháng tiếp theo ta chưa được hoàn mà có số thuế GTGT phải nộp thì ta có phải nộp thuế hay ko ?
"Thuế GTGT còn được khấu trừ chuyển kỳ sau" trên Tờ khai thuế GTGT (chỉ tiêu [43]) là con số đã trừ "Thuế GTGT đề nghị hoàn kỳ này" rồi nên nếu kỳ sau có phải nộp thuế thì sẽ chỉ là nộp thuế của kỳ sau thôi.

darkmoon nói:
3. Nếu sau này thuế ko chấp nhận hồ sơ do có một số trục trặc phải làm lại thì ta hạch toán như thế nào và trên báo cáo hàng tháng có cần phải điều chỉnh tăng số thuế GTGT được khấu trừ kèm bản giải trình 02A ko ?
Vì chưa hạch toán số thuế đề nghị hoàn nên không phải hạch toán thêm. Còn trên Tờ khai, muốn điều chỉnh tăng thì em có Bảng giải trình Tờ khai thuế GTGT, nêu lý do vào "Các trường hợp điều chỉnh khác".

G

Gạch

Guest
23/2/06
24
0
0
HCM
Nguyen Tu Anh nói:
Hạch toán kế toán không dựa vào Tờ khai thuế GTGT nên em chưa hạch toán bút toán hoàn thuế, chỉ khi nào nhận được tiền do hoàn thuế thì mới hạch toán giảm thuế GTGT được khấu trừ, tăng tiền.
Vì chưa hạch toán số thuế đề nghị hoàn nên không phải hạch toán thêm. Còn trên Tờ khai, muốn điều chỉnh tăng thì em có Bảng giải trình Tờ khai thuế GTGT, nêu lý do vào "Các trường hợp điều chỉnh khác".

Tui chỉ thêm 1 số ý thôi:
1. Không phải khi nào nhận được tiền hoàn mà : khi cơ quan thuế ra quyết định hoàn.
3. Trên tờ khai, không được điều chỉnh trong phần tăng/giảm (GT 2A/127) khi vì lý do nào đó phải làm lại hồ sơ hoàn.
- nếu bạn đã kê khai dòng 42 trong kỳ phát sinh nghiệp vụ hoàn (ex: số A), đến kỳ kê khai sau giả sử bạn hủy hồ sơ hoàn đó và làm lại , thì tờ khai của kỳ kê khai sau bạn add thẳng con số A vào dòng số 11.
- đây là vấn đề khá nhiều DN mắc phải, do sổ sách kế toán và tờ khai thuế, sổ bộ CQ thuế "đá nhau" ở nghiệp vụ này.
- bản thân CBQL cũng còn rất nhiều người ko nắm rõ nghiệp vụ này.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA