Toàn bộ hợp đồng không có.

• Thread starter saykhôngđánhbạn
  • Ngày gửi
S

saykhôngđánhbạn

Guest
25/1/06
48
0
0
HCM
Các bạn giúp mình chuyện này với.

Công ty khuyết kế toán từ T1/2006. Giám đốc đã thay đổi toàn bộ nhân viên mới vào T8/2006. (Mình cũng trong số NV mới).

Khi hạch toán lại sổ sách từ tháng 1/06, Mình đã tìm rất kỹ nhưng không thấy hợp đồng lao động nào của các nhân viên đã bị cho nghỉ. Vì thế không có cơ sở để hạch toán chi phí tiền lương từ T1/2006 ---> T7/2006.

Sổ sách từ tháng 1---> tháng 7/06 nếu không hạch toán chi phí tiền lương thì vô lý quá phải không? Còn nếu muốn hạch toán thì phải làm hợp đồng khống?
Mình không muốn làm hợp đồng khống. Các bạn có cách nào giúp mình với nhé.

Cám ơn các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Ngộ biến phải tùng quyền thôi bạn ơi. Bạn cứ lập HĐ ghi rõ thời gian thử việc.

S

saykhôngđánhbạn

Guest
25/1/06
48
0
0
HCM
adam_tran nói:
Ngộ biến phải tùng quyền thôi bạn ơi. Bạn cứ lập HĐ ghi rõ thời gian thử việc.

Bạn có thể nói rõ hơn về "thời gian thử việc" là thế nào không?

Mình chưa hiểu rõ lắm. Cám ơn bạn.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Thì bạn lập lại HĐLĐ, ghi đại 1 ràng buộc nào đó, ghi thời gian thử việc 3 tháng chẳng hạn. Nếu cho thôi việc <3 tháng thì xem như NV không đáp ứng yêu cầu => kết thúc hợp đồng.
Nếu >3 tháng, ghi đại 1 biên bản vi phạm kỹ luật nào đó theo ràng buộc trong HĐLĐ => kết thúc HĐ, hoặc ghi 1 đơn xin thôi việc và quyết định chấp nhận thôi việc của NV đó => kết thúc HĐ.
Nói chung là có nhiều cách hợp thức hoá chứng từ cho bạn, nhưng không nên ăn gian. Hiểu và vận dụng các quy định, đừng làm sai để rồi phải sửa sai 1 cách không mấy... tốt đẹp.

N

nhungpt59

Cao cấp
25/7/03
324
1
0
Tùy theo Trình độ của người được tuyển dụng mà thời gian thử việc có khác nhau. Cái quy định này nếu tôi nhớ không nhầm thi nó ở trong bộ luật lao động ấy.
Thời gian thử việc với trình độ đại học là không quá 2 tháng, cao đẳng - trung cấp không quá một tháng, còn lao đông phổ thông hay công nhân thì không quá một tuần thì phải.

Bạn nào có công văn này hay tìm được trích dẫn phần này trong bộ luật lao động thi post giúp bài lên đây cho moi người tham khảo.

S

saykhôngđánhbạn

Guest
25/1/06
48
0
0
HCM
Cám ơn các bạn, cho mình hỏi thêm chút. Hợp đồng không có hồ sơ xin việc được không vậy? Vì chẳng có bộ hồ sơ nào cả.

K

kế toán 8x

Guest
4/8/06
12
0
0
41
Hà Nội
Hình thức sổ kế toán

Chào các bạn, cty mình làm thương mại, trước đây có sử dụng hình thức sổ kế toán là chứng từ ghi sổ. Bây giờ mình muốn sử dụng hình thức nhật ký chung thì có cần phải đăng ký lại với chi cục thuế không nhỉ? Bạn nào có kinh nghiệm xin chỉ giúp mình các hình thức sổ kế toán, mỗi loại sổ phù hợp với mỗi loại DN như thế nào? Để mình có thể lựa chọn cho cty hình thức sổ kế toán hay nhất. Thanks :friend:

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
kế toán 8x nói:
Chào các bạn, cty mình làm thương mại, trước đây có sử dụng hình thức sổ kế toán là chứng từ ghi sổ. Bây giờ mình muốn sử dụng hình thức nhật ký chung thì có cần phải đăng ký lại với chi cục thuế không nhỉ? Bạn nào có kinh nghiệm xin chỉ giúp mình các hình thức sổ kế toán, mỗi loại sổ phù hợp với mỗi loại DN như thế nào? Để mình có thể lựa chọn cho cty hình thức sổ kế toán hay nhất. Thanks :friend:
Hình thức sổ sách kế toán phải nhất quán trong một kỳ kế toán ( Luật kế toán )
Muốn đăng ký lại thì phải đợi kỳ kế toán sau.

S

saykhôngđánhbạn

Guest
25/1/06
48
0
0
HCM
Bạn LƯƠNG TUẤN ANH và KẾ TOÁN 8X nói chuyện sai chủ đề rồi. Đang nói về lương mà.

Các bạn làm ơn trả lời dùm mình. Không có bộ hồ sơ xin việc, chỉ có hợp đồng lao động thôi thì HĐ đó có là căn cứ hợp lý để hạch toán chi phí lương không?

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
saykhôngđánhbạn nói:
Bạn LƯƠNG TUẤN ANH và KẾ TOÁN 8X nói chuyện sai chủ đề rồi. Đang nói về lương mà.

Các bạn làm ơn trả lời dùm mình. Không có bộ hồ sơ xin việc, chỉ có hợp đồng lao động thôi thì HĐ đó có là căn cứ hợp lý để hạch toán chi phí lương không?
Mình trích dẫn và trả lời câu hỏi của bạn 8x đấy chứ..?
Còn câu hỏi của bạn thì anh Adamtran và chị Nhungpt59 đã trả lời rồi còn gì nữa..!
Giải quyết vấn đề bạn nêu tớ có góp ý như sau :
1. Phương án 1 : Nếu gọi được những người cũ về ký lại được Hợp đồng là tốt nhất ( Phương án này không khả thi )
2. Phương án 2 : Đăng thông báo tuyển nhân viên mới và thu nạp khoảng 20 bộ hồ sơ để.......Còn lại tự bạn biết cần phải làm gì !!!! ( Mẹo vặt )
Chào thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA