cho em hỏi Công ty Cổ phần góp vốn vào Công ty TNHH có được ko?

• Thread starter Huongkhanh
  • Ngày gửi
H

Huongkhanh

Guest
10/6/05
20
0
1
Ha noi
Các bác tư vấn giúp em là Công ty CP muốn góp vốn vào Cty TNHH có đc ko ạ? nếu được thì thủ tục như thế nào ạ?
Nếu ko được em dùng hình thức cá nhân góp thì sự khác nhau giữa 2 cách thức này ưu nhược điểm cái nào hơn ạ?
Em mong nhận được tư vấn của các bác lắm .. lắm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

buithuha

Guest
20/2/06
30
0
0
Ha Noi
Công ty Cổ phần có thể góp vốn vào công ty TNHH với tư cách một thành viên của công ty TNHH đó. Công ty CP phải cử một người đại diện cho phần vốn góp của mình tại công ty TNHH. Lợi nhuận hay thua lỗ từ việc góp vốn đó được hạch toán vào công ty cổ phần. Cá nhân góp vốn vào công ty cổ phần thì thủ tục không khác nhau là mấy và trách nhiệm cũng chỉ trong số vốn góp.

S

Song Huong

Cao cấp
Huongkhanh nói:
Các bác tư vấn giúp em là Công ty CP muốn góp vốn vào Cty TNHH có đc ko ạ? nếu được thì thủ tục như thế nào ạ?
Nếu ko được em dùng hình thức cá nhân góp thì sự khác nhau giữa 2 cách thức này ưu nhược điểm cái nào hơn ạ?
Em mong nhận được tư vấn của các bác lắm .. lắm.
Theo điều 38 luật doanh nghiệp số 60/2005/QH11 thì công ty cổ phần được quyền góp vốn vào công ty TNHH.

Thủ tục góp vốn, bạn tham khảo điều 39 luật doanh nghiệp số 60/2005/QH11

Cá nhân hay công ty cổ phần góp vốn: bạn lưu ý điểm 6.1.2 thông tư số 88/2004/TT-BTC về việc ưu đãi thuế theo diện mới thành lập.

Thân mến.

Sửa lần cuối:
H

Huongkhanh

Guest
10/6/05
20
0
1
Ha noi
Em cảm ơn các bác nhiều nhiều, em sẽ đọc luật doanh nghiệp đây ạ,

Thực tế là sếp em la GĐ TNHH, sau đó anh ấy thành lập thêm 1 Cty CP, vì 2 Cty cùng 1 quận ko tiện làm GĐ cả 2 Cty, nên Anh ấy nhờ 1 Anh bạn đứng tên là GĐ cty TNHH,và đã làm thủ tục thay đổi DKKD xong rồi,
Bây giờ anh ấy muốn an toàn về vốn của Anh ấy, nên bảo em tìm hiểu để Cty CP góp vốn vào Cty TNHH kia,
Nhưng em thấy có vấn đề là 99% vốn của Sếp em đều do Anh bạn kia đứng tên trên ĐK k doanh mất rồi, thế thì Cty CP góp vào đâu nữa chứ?
Các bác có cao kiến gì ko, giúp em với ạ?

Sửa lần cuối:
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Nếu thực chất sếp của bạn muốn an toàn về vốn và quản lý vốn thì để làm thủ tục chuyển nhượng vốn về lại cho công ty CP, còn anh bạn của sếp giữ 1 phần.
Thân

H

Huongkhanh

Guest
10/6/05
20
0
1
Ha noi
Vâng, em cũng nghĩ cách đó là ok nhất,then kiu Bác :bigok:

em ko biết Nếu chuyển nhượng như vậy và KQKD thì kế toán các cty sẽ định khoản như thế nào ạ?
Lại có 1 vấn đề như này các Bác ạ:Sếp em định nhập khẩu hàng về Cty CP, sau đó phân phối cho Cty TNHH đó, nếu thế thì khi duyệt Q toán sẽ rất bất tiện, vì thuế họ sẽ hiểu thực ra 2 Cty là 1, ...........Bác xem có cách nào giúp em ko ạ?:wall:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA