Cách hạch toán nộp thuế nhập khẩu và thuế GTGT hàng nhập khẩu

• Thread starter hoanghanhna
  • Ngày gửi
H

hoanghanhna

Trung cấp
2/10/12
121
3
0
34
từ liêm hà nội
Các anh, chị ơi, cty em t8 có mua hàng nhập khẩu,t9 hàng về nhập kho và t10 cty em mới nộp thuế.Khi hàng về em hạch toán phần thuế qua TK trung gian 1388 (vì chưa nộp thuế).Vậy bây giờ khi nộp thuế rồi thì em hạch toán vào PM Misa ntn ạ?Các anh, chị chỉ giúp em nha,cảm ơn các anh,chị nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Phuongnha42

Sơ cấp
9/6/09
5
0
0
34
tp.Hồ Chí Minh
Ðề: Cách hạch toán nộp thuế nhập khẩu và thuế GTGT hàng nhập khẩu

Các anh, chị ơi, cty em t8 có mua hàng nhập khẩu,t9 hàng về nhập kho và t10 cty em mới nộp thuế.Khi hàng về em hạch toán phần thuế qua TK trung gian 1388 (vì chưa nộp thuế).Vậy bây giờ khi nộp thuế rồi thì em hạch toán vào PM Misa ntn ạ?Các anh, chị chỉ giúp em nha,cảm ơn các anh,chị nhiều.

Chào bạn!
Khi bạn làm hóa đơn mua hàng khai báo phần thuế GTGT hàng nhập khẩu là Nợ 1388/Có 33312. Tháng sau nộp thuế, bạn vào phân hệ thuế/nộp thuế/ tích chọn thuế GTGT hàng nhập khẩu/Chọn hình thức thanh toán/ phần mềm sẽ tự định khoản cho bạn hai bút toán: Nợ 1331/Có 1388 và Nợ 33312/Có 111,112.
Chúc bạn thành công!

Chào bạn!
Khi bạn làm hóa đơn mua hàng khai báo phần thuế GTGT hàng nhập khẩu là Nợ 1388/Có 33312. Tháng sau nộp thuế, bạn vào phân hệ thuế/nộp thuế/ tích chọn thuế GTGT hàng nhập khẩu/Chọn hình thức thanh toán/ phần mềm sẽ tự định khoản cho bạn hai bút toán: Nợ 1331/Có 1388 và Nợ 33312/Có 111,112.
Chúc bạn thành công!

V

vigo

Guest
25/9/10
2
0
1
ha noi

Chào bạn!
Nếu làm như vậy thì thì lại phải vàoủy nhiệm chi lần nữa để nộp thuế nhập khẩu, Thuế TTĐB?

G

giocaodiem002

Sơ cấp
17/4/12
21
0
0
36
Hà Nội

Chào bạn.
Trường hợp Đơn vị bạn làm UNC nộp thuế GTGT hàng nhập khẩu và đồng thời nộp luôn thuế nhập khẩu và thuế TTĐB và muốn làm chung trên cùng một UNC mà không muốn tách riêng làm 2 chứng từ thì bạn không làm nộp thuế trong Phân hệ Thuế\ nộp thuế nữa mà làm trực tiếp UNC tại giao diện Ngân hàng\ Séc, Ủy nhiệm chi nhé
Trên UNC làm trực tiếp từ phân hệ ngân hàng bạn hạch toán các bút toán sau:
- Nộp thuế nhập khẩu: Nợ tk 3333/có 1121
- Nộp thuế TTĐB: Nợ tk 3332/ có tk 1121
- Nộp thuế GTGT hàng nhập khẩu: Nợ tk 33312/ có tk 1121
Đồng thời kết chuyển vào tài khoản thuế đầu vào: Hạch toán Nợ tk 1331/ có tk 1388
Tab Thuế của chứng từ kê các thông tin thuế của Hóa đơn để lấy thông tin này cho bảng kê thuế: TK thuế 1331, tiền thuế GTGT, thuế suất, ký hiệu, số hóa đơn...
Tuy nhiên khi lưu chứng từ chương trình sẽ thông báo số tiền thuế tại Hạch toán và chi tiết thuế không khớp nhau lúc này bạn tick mục Yes để lưu chứng từ nhé ( nguyên nhân vì bên Tab Hạch toán có nhiều tài khoản thuế và tiền thuế khác so với tab Thuế)
Chúc bạn thành công!
Chào bạn!
Nếu làm như vậy thì thì lại phải vàoủy nhiệm chi lần nữa để nộp thuế nhập khẩu, Thuế TTĐB?

T

thường duy

THÙY DƯƠNG
15/4/15
771
177
43
33
Quảng Bình - Vũng Tàu

Chào bạn!
Chúc bạn thành công!

Chào bạn!
Chúc bạn thành công!
ối, mình cũng có thắc mắc trong vấn đề này, mình vào khấu trừ thuế mà Misa chỉ xuất hiện thuế hàng mua trong nước ko có phần khấu trừ thuế GTGT hnagf NK là sao nhỉ,
lúc mua hàng về mình đã vào phần mua hàng rồi chọn hàng nhập khẩu, có thể hiện thuế 1331/33312 rồi, vào xem sổ thì thấy ssổ cũng đã thể hiện vậy mà khi khấu trừ thuế thì ko có GTGT NK,
còn phần mình nộp thuế GTGT NK thì nợ 33312/111 thế mà vào quỹ thì khi cất báo là chi tiết ko khớp nhau. ôi, lo quá, không biết các bạn có biết vấn đề này thì giúp mình nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA