chuyển nhượng phần vốn góp

• Thread starter tran minh hoa
  • Ngày gửi
T

tran minh hoa

Guest
10/1/05
44
0
0
Ha Dong
chào các bạn!
Mình muốn hỏi một chút
Cty mình là Cty TNHH 2 thành viên: A và B.
Khi góp vốn: A: 650 tr; B: 100 tr
Nhưng đến nay B muốn rút lại vốn góp và chuyển nhượng lại cho người A: 50 tr còn chuyển cho 1 người khác (C) (người này mua lại để góp vốn vào Cty): 50tr.
Vậy cho mình hỏi cần những giấy tờ thủ tục gì để cho nó hợp lý.
Có phải viết phiếu chi trả cho B: 100 tr và viết phiếu thu A thêm: 50 tr và viết phiếu thu C: 50 tr không?
Cảm ơn các bạn!
Bên mình cũng đã lên Sở KHĐT để xin mẫu Hợp đồng chuyển nhượng vốn góp. Trong đó có ghi rõ B chuyển cho A: 50 tr và chuyển cho C: 50 tr.
Cty kinh doanh lỗ nhưng Chủ tịch HĐTV quyết định vẫn trả lại cho B: 100 tr như vậy có được ko?

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
A

adg.exe

Guest
8/8/06
12
0
0
46
Gia Lai
Theo tôi các thành viên phải xác định lại số vốn còn lại tại thời điểm chuyển nhượng. Số vốn này hoàn toàn khác số vốn góp ban đầu vì trong quá trình kinh doanh Công ty có thể lời, lỗ hoặc hòa vốn. Việc xác đinh số vốn còn lại được xác định trước khi tổ chức hội nghị thành viên do chủ tịch hội đồng thành viên triệu tập. Theo tôi vấn đề bạn nêu chỉ lên quan đến sự chuyển đổi sở hữu vốn từ người này sang người khác nên không phải viết phiếu thu chi mà phải lập văn bản ghi rõ số vốn còn lại theo số vốn góp ban đầu sẽ được chuyển từ người này sang người kia. Còn số tiền thực sự từ vụ mua bán quyền sở hữu trên sẽ được thanh toán nhưng không phải hạch toán vào quĩ tiền mặt tại công ty. Trong luật DN không nói rõ về vấn đề bạn nêu. Thân chào!

S

SLL

Cao cấp
7/11/04
208
1
18
42
HCM
Bạn hãy xem lại Điều lệ Công ty, Luật doanh nghiệp (phần Cty TNHH 2 thành viên trở lên) mới giải quyết được. Vì việc tăng giảm vốn, chuyển nhượng vốn góp phải được đưa ra Hội đồng thành viên bàn bạc giải quyết và phải trong khuôn khổ điều lệ Cty, Luật DN.

Tùy theo sự chấp thuận của HĐTV mà kế toán hạch toán phù hợp:
nẾU LÀ CHUYỂN NHƯỢNG 50TRĐ thì chỉ làm giấy chuyển nhượng, còn tiền rút vốn tất nhiên phải làm phiếu chi rồi. Nhưng số tiền có thể lớn hơn hoặc nhỏ hơn số góp ban đầu đấy (adg.exe. đã đề cập rồi).
Thân!

T

tran minh hoa

Guest
10/1/05
44
0
0
Ha Dong
Bên mình cũng đã lên Sở KHĐT để xin mẫu Hợp đồng chuyển nhượng vốn góp. Trong đó có ghi rõ B chuyển cho A: 50 tr và chuyển cho C: 50 tr.
Cty kinh doanh lỗ nhưng Chủ tịch HĐTV quyết định vẫn trả lại cho B: 100 tr như vậy có được ko?

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Chuyển nhượng vốn là theo sự thỏa thuận của doanh nghiệp nên việc mọi người đồng ý với chuyển nhượng là OK nếu không thì B và C có quyền từ chối mua.
Thân

A

adg.exe

Guest
8/8/06
12
0
0
46
Gia Lai
Chỉ khi nào A và C nộp vào Công ty mỗi người 50 triệu đồng thì công ty mới xuất quĩ trả 100 triệu cho B. Thân chào.

levanton

levanton

Cao cấp
Theo mình thì việc chuyển nhượng trên là của các thành viên, giá trị góp vốn là 50tr nhưng thật tế mua bán có thể khác, nên công ty chỉ cần làm biên bản chuyển nhượng, đồng thời thu hồi giấy chứng nhập góp vốn của thành viên A, B, cấp giấy chúng nhận góp vốn cho thành viên C, và thành viên A theo số vốn mới ( gồm vốn cũ + vốn mới nhận chuyển nhượng). Sau khi nhận Giấy ĐKKD mới, mở thêm 1 trang trong sổ đăng ký thành viên, ghi lại nội dung thay đổi.

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Theo mình ý kiến của bạn levanton là OK. Vì việc chuyển nhượng vốn chỉ liên quan đến vấn đề hành chính và pháp lý thôi (chỉ là khía cạnh vốn góp thôi). Kế toán không hạch toán gì cả. Nếu đăng ký với Sở KHDT về việc chuyển nhượng vốn góp thì các thủ tục đã được thực hiện rồi.

T

tran minh hoa

Guest
10/1/05
44
0
0
Ha Dong
Ban levanton cho mình hỏi chút.
Vậy mình ko phải viết phiếu thu, phiếu chi có phải ko?

levanton

levanton

Cao cấp
tran minh hoa nói:
Ban levanton cho mình hỏi chút.
Vậy mình ko phải viết phiếu thu, phiếu chi có phải ko?

Đúng vậy, trường hợp trên không viềt phiếu thu chi, có khi họ chỉ thỏa thuận nhượng phần vốn góp 50triệu chỉ có 30triệu thôi. Bạn làm như bài trên của mình, và nhớ là phải thu hồi giấy chứng nhận góp vốn của người nhượng vốn nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA