Thay đổi địa điểm kinh doanh

• Thread starter ketoan46
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
K

ketoan46

Guest
30/3/04
85
0
0
Chào các thành viên WKT!
Có vấn đề sau em đang chưa biết làm thế nào nhờ mọi người tư vấn giúp.
Công ty em thay đổi địa điểm kinh doanh nhưng cùng phường , Quận, liệu có phải hủy hết Hóa đơn VAT cũ(đã mua nhưng chưa sử dụng), và khi có hồ sơ về địa điểm kinh doanh mới thì làm thủ tục mua hóa đơn như lần đầu mà như thế thì tốn thời gian.
Mặt khác đang có thay đổi giấy nộp tiền vào NSNN, nếu bây giờ em đổi lại loại mới (chưa xong thủ tục đổi Địa điểm KD) thì sau khi thay đổi lại Địa điểm KD em lại phải đổi lại lần nữa ạ, như thế e không ổn, mà nếu bây giờ phát sinh nghiệp vụ cần phải nộp tiền vào NSNN bắt buộc em phải đổi lại mẫu nộp tiền vào NSNN rồi. Em thấy băn khoăn quá, Rất mong mọi người hướng dẫn hộ em cách làm tối ưu, em cũng mới làm kế toán nên thấy bỡ ngỡ với Vấn đề này.
Mong mọi người giúp đỡ, cảm ơn mọi người!

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

shanying2514

Guest
Theo mình thì bạn không cần phải hủy hóa đơn, nếu công ty chuyển địa điểm vẫn ở cùng Phường, Quận thì bạn làm công văn báo đổi địa điểm và lên CBQL thuế xin mẫu đổi địa điểm.
Khi dùng hết quyển hóa đơn đó, bạn lên thuế mua hđơn mới thì phải kèm dấu mã số thuế theo địa chỉ mới, trước đây công ty mình đã làm như vậy, để cụ thể hơn thì bạn cứ hỏi CBQL thuế là chắc ăn nhất, sẽ có hướng dẫn cụ thể mà.

G

Gạch

Guest
23/2/06
24
0
0
HCM
Do đặc thù là tương ứng mỗi quận sẽ có 1 CCT (nếu DN bạn do CCT quản) vì vậy khi bạn thay đổi địa điểm kinh doanh trong cùng địa bàn (quận) bạn chỉ cần nộp Giấy CNDKKD mới để update thôi, không cần thanh hủy hóa đơn (vì có phải làm BB chuyển ĐTNT đâu)
Đúng là đang y/c DN nộp/hủy giấy nộp tiền mẫu cũ, nhưng tùy :), tôi thấy chẳng quan trọng lắm, cứ giữ sử dụng rồi báo hết, tiện, khỏi mất công làm thủ tục hủy và mất sức cắt góc :)

B

buithuha

Guest
20/2/06
30
0
0
Ha Noi
Theo tôi khi Công ty bạn thay đổi địa điểm kinh doanh dù cho trong cùng phường, cùng quận thì bạn vẫn phải hủy hóa đơn cũ đi và làm thủ tục mua hóa đơn mới. Vì các hóa đơn cũ của bạn, phần thông tin của đơn vị bán đã ghi theo địa cũ, bây giờ địa chỉ đã thay dổi thì không thể sử dụng được hóa đơn cũ nữa. theo tôi cứ thống nhất tất cả các giấy tờ ngay từ đầu từ sau này khỏi mất thời gian giải thích.
Việc nộp lại giấy nộp tiền mẫu cũ và sử dụng giấy nộp tiền mẫu mới là yêu cầu bắt buộc. các chi cục thúe đều đã có thông báo gửi đến các đơn vị để thực hiện việc này mà. Các giấy nộp tiền mẫu cũ đều đã không còn giá trị sử dụng. Nếu công ty bạn có nhu cầu sử dụng giấy nộp tiền mà chưa có mẫu mới thì bạn có thể đến chi cục thuế gặp cán bộ quản lý để xin cấp một giấy nộp tiền, kê khai rồi mang sang Kho bạc nộp bình thường mà.
Thân!

hanjun8603

hanjun8603

Đói kiến thức!
26/4/06
97
1
6
42
Tuu quan
buithuha nói:
Theo tôi khi Công ty bạn thay đổi địa điểm kinh doanh dù cho trong cùng phường, cùng quận thì bạn vẫn phải hủy hóa đơn cũ đi và làm thủ tục mua hóa đơn mới. Vì các hóa đơn cũ của bạn, phần thông tin của đơn vị bán đã ghi theo địa cũ, bây giờ địa chỉ đã thay dổi thì không thể sử dụng được hóa đơn cũ nữa. theo tôi cứ thống nhất tất cả các giấy tờ ngay từ đầu từ sau này khỏi mất thời gian giải thích.
Việc nộp lại giấy nộp tiền mẫu cũ và sử dụng giấy nộp tiền mẫu mới là yêu cầu bắt buộc. các chi cục thúe đều đã có thông báo gửi đến các đơn vị để thực hiện việc này mà. Các giấy nộp tiền mẫu cũ đều đã không còn giá trị sử dụng. Nếu công ty bạn có nhu cầu sử dụng giấy nộp tiền mà chưa có mẫu mới thì bạn có thể đến chi cục thuế gặp cán bộ quản lý để xin cấp một giấy nộp tiền, kê khai rồi mang sang Kho bạc nộp bình thường mà.
Thân!

Bạn Buithuha nói đúng đó. Cho dù địa điểm kinh doanh của công ty bạn vẩn không thay đổi nhưng số nhà đã được thay sang số mới thì bạn vẩn phải hủy hóa đơn cũ đi. Và chỉ khi bạn làm xong giấy phép đăng ký kinh doanh mới để trình với cơ quan thuế và cơ quan thuế thay đổi mã pin của công ty bạn ở đơn vị thuế quản lý trực tiếp công ty bạn, thì khi đó bạn mới mua hóa đơn mới được. Theo mình nghĩ bạn nên thuê công ty tin cậy về luật làm sẽ nhanh hơn và nhiều khi chi phí bỏ ra còn ít hơn là mình tự đi làm.
Đó là kinh nghiệm trước đây mình đã làm.

tho moc

tho moc

thợ lành nghề
26/6/06
207
0
16
18
HN
ketoan46 nói:
Chào các thành viên WKT!
Có vấn đề sau em đang chưa biết làm thế nào nhờ mọi người tư vấn giúp.
Công ty em thay đổi địa điểm kinh doanh nhưng cùng phường , Quận, liệu có phải hủy hết Hóa đơn VAT cũ(đã mua nhưng chưa sử dụng), và khi có hồ sơ về địa điểm kinh doanh mới thì làm thủ tục mua hóa đơn như lần đầu mà như thế thì tốn thời gian.
Mặt khác đang có thay đổi giấy nộp tiền vào NSNN, nếu bây giờ em đổi lại loại mới (chưa xong thủ tục đổi Địa điểm KD) thì sau khi thay đổi lại Địa điểm KD em lại phải đổi lại lần nữa ạ, như thế e không ổn, mà nếu bây giờ phát sinh nghiệp vụ cần phải nộp tiền vào NSNN bắt buộc em phải đổi lại mẫu nộp tiền vào NSNN rồi. Em thấy băn khoăn quá, Rất mong mọi người hướng dẫn hộ em cách làm tối ưu, em cũng mới làm kế toán nên thấy bỡ ngỡ với Vấn đề này.
Mong mọi người giúp đỡ, cảm ơn mọi người!
Không có gì rõ ràng và chắc chắn hơn là bạn lên hỏi trực tiếp cán bộ thuế quản lý:dzo:

G

Gạch

Guest
23/2/06
24
0
0
HCM
kỳ :), tui nói mọi người ko tin, chịu ! :), thay vì thuê cty làm dịch vụ hay bạn thử thuê tôi đi, cũng có thể đáng tin hơn nhiều so với mấy cái cty làm dịch vụ tư vấn kiểm toán :), (chỉ sợ tui đòi fee cao thôi) :)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA