Hàng nhập khẩu bị hao hụt

• Thread starter pinksunny
  • Ngày gửi
P

pinksunny

Guest
22/2/06
34
0
0
Son Tay
Hi, everybody!
Cty tớ nhập khẩu 1 lô hàng là hóa chất (dạng lỏng). Khi hàng về đến cảng, nhà vận chuyển phát hiện 1 kiện hàng đó bị rò rỉ, chảy thấm ướt cả những kiện hàng bên cạnh. Mọi người cho tớ hỏi là tớ sẽ phải hạch toán ntn đối với kiện hàng bị chảy này? Vì nếu làm Phiếu nhập kho theo đúng số lượng trên hợp đồng thì thực tế lượng tồn k khớp với sổ sách, còn nếu k làm nhập thì cũng lại k khớp với hợp đồng. Mọi người giúp tớ với nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
pinksunny nói:
Hi, everybody!
Cty tớ nhập khẩu 1 lô hàng là hóa chất (dạng lỏng). Khi hàng về đến cảng, nhà vận chuyển phát hiện 1 kiện hàng đó bị rò rỉ, chảy thấm ướt cả những kiện hàng bên cạnh. Mọi người cho tớ hỏi là tớ sẽ phải hạch toán ntn đối với kiện hàng bị chảy này? Vì nếu làm Phiếu nhập kho theo đúng số lượng trên hợp đồng thì thực tế lượng tồn k khớp với sổ sách, còn nếu k làm nhập thì cũng lại k khớp với hợp đồng. Mọi người giúp tớ với nhé!
Là Kế toán bạn vẫn phải nhập kho theo đúng giấy tờ nguồn gốc đã có để kê khai thuế bình thường
Sau đó lập biên bản kiểm tra hàng thiếu hụt có đầy đủ chữ ký của các bên liên quan
+ Nếu công ty có mua bảo hiểm cho hàng hóa thì thông báo cho cả bên bảo hiểm sang xác nhận để lấy tiền bảo hiểm
+ Nếu công ty không có bảo hiểm thì quy trách nhiệm làm hỏng thuộc về ai..?
Số tiền thu được từ trách nhiệm trên sẽ được trừ vào phần hao hụt của hàng hoá. Số thiếu hụt còn lại sẽ không được hạch toán vào chi phí của DN mà đưa ra lợi nhuận sau thuế. Lượng hàng hóa điều chỉnh lại theo số còn thực tiễn. Còn ai có ý kiến nào khác không nhỉ
Chào thân!

T

thaonguyen8

Guest
16/7/05
9
0
0
Hà Nội
theo tớ bạn có thể làm như sau:
Công ty bạn chi nhập kho theo số thực tế và pải có biên bản kiểm nhận ghi rõ số thiếu có sự sác nhận của các bên.khi đó bạn sẽ hạch toán:
Nợ TK 1561 số hàng thực nhận
Nợ TK 1381 số hàng thiếu chưa rõ nguyên nhân.
Nợ TK 133 thuế GTGT theo hóa đơn
Có TK thanh toán (111,112,331...)
Kho sác định được nguyên nhân bạn ghi:
Nợ TK 111,1388 nếu người phạm lỗi phải bồi thường
Nợ TK 334 cá nhân bôi thường và trừ vào lương
Nợ TK 632 nếu công ty chịu
Có TK 1381 Số thiếu đã sử lý
Có TK 133 Số Thuế GTGT của hàng thiếu(chi ghi trong trường hợp cá nhân bồi thường theo giá thanh toán).
Nếu kho nhập hàng bạn xác định được nguyên nhân ngay thì hạch toán :
Nợ TK 1561 Số hàng thực nhận
Nợ TK 111,1388 cá nhân bồi thường
Nợ TK 632 nếu xđ là DN chịu
Nợ TK 133 thuế GTGT theo hóa đơn
Có TK 111,112,331... giá thanh toán theo hóa đơn
Có TK 133 số Thuế GTGT của hàng thiếu ( chi ghi khi cá nhân bồi thường theo giá thanh toan).
Để rõ hơn bạn xem trong QĐ 15 năm 2006.
Các bạn có thể tham khảo và cho ý kiến.

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
Để rõ hơn bạn xem trong QĐ 15 năm 2006.
Các bạn có thể tham khảo và cho ý kiến
To : Thảo nguyên bạn trích dẫn đoạn nào trong QĐ 15 năm 2006 vậy nhỉ..?

levanton

levanton

Cao cấp
LUONG TUAN ANH nói:
Là Kế toán bạn vẫn phải nhập kho theo đúng giấy tờ nguồn gốc đã có để kê khai thuế bình thường
Sau đó lập biên bản kiểm tra hàng thiếu hụt có đầy đủ chữ ký của các bên liên quan
+ Nếu công ty có mua bảo hiểm cho hàng hóa thì thông báo cho cả bên bảo hiểm sang xác nhận để lấy tiền bảo hiểm
+ Nếu công ty không có bảo hiểm thì quy trách nhiệm làm hỏng thuộc về ai..?
Số tiền thu được từ trách nhiệm trên sẽ được trừ vào phần hao hụt của hàng hoá. Số thiếu hụt còn lại sẽ không được hạch toán vào chi phí của DN mà đưa ra lợi nhuận sau thuế. Lượng hàng hóa điều chỉnh lại theo số còn thực tiễn. Còn ai có ý kiến nào khác không nhỉ
Chào thân!

Theo bạn thì khó hiểu quá, hàng đã thiếu hụt mà nhập kho bình thường theo đúng giấy tờ nguồn gốc đã có thì là sao nhỉ? Thủ kho không chịu ký nhận nhập kho khi hàng bị thiếu đâu.

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
levanton nói:
Theo bạn thì khó hiểu quá, hàng đã thiếu hụt mà nhập kho bình thường theo đúng giấy tờ nguồn gốc đã có thì là sao nhỉ? Thủ kho không chịu ký nhận nhập kho khi hàng bị thiếu đâu.
To : levanton
Bạn đang đứng ở vị trí thủ kho hay ở vị trí kế toán...?
1. Nếu bạn đứng ở vị trí là nhân viên kế toán thì căn cứ nào và cách thức nào để kê khai và hạch toán thuế, hàng hóa như thế nào xin bạn chỉ giáo hộ cách kê khai giúp với !
2. Nếu bạn đứng ở vị trí là nhân viên thủ kho thì hàng hóa về kho bạn không ký nhận nhập kho thì hàng hóa của công ty bạn để đi đâu...? bạn xử lý như thế nào và phải làm những gì mong bạn chỉ giáo hộ..?

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Trong quá trình vận chuyển, và cũng theo hợp đồng mà 2 bên ký kết thì có cho phép có hao hụt trong định mức, và khi xảy ra hao hụt này thì mọi việc diễn ra bình thường như nhập khẩu bình thường.
Song nếu hao hụt xảy ra ngoài định mức cho phép thì
+Xác định trách nhiệm do ai, bên giao hàng ko đúng số lượng hay bên vận chuyển làm hàng hoá hư hỏng, mất phẩm chất...
+Thường hàng hoá vận chuyển có bảo hiểm, tuy nhiên để ăn được tiền này phải xác định lại nguyên nhân( có khi do bản chất của hàng, điều kiện nhiệt độ...) mệt à nha.
+Kê khai thủ tục hải quan theo số thực nhận, để tránh tình trạng hoá đơn ghi thế mà hàng như thế,...
+DN xác định những điều trên đi rồi tính tiếp.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Việc xử lý hao hụt nhập đối với hàng hóa lỏng rất đa dạng, trước hết bạn cần xem xét kỹ thủ tục xử lý phần hao hụt nêu trên: hợp đồng, giao nhận, xác nhận của hải quan, cảng vụ vv... (nếu có) để lập hồ sơ giải quyết vụ việc một cách rõ ràng trước khi nhập kho, theo đúng trình tự thì việc hao hụt xảy ra trước khi nhập kho, kế toán cũng nên khi nhận luôn nó trước khi lập bút toán nhập hàng. Mình không đồng ý với cách giải quyết mà bạn Lương Anh Tuấn nói: nhập kho xong mới xử lý vì như thế bạn chỉ giải quyết được khâu kế toán đơn lẻ mà không phản ánh đúng quy trình và vụ việc nhập hàng, giả dụ với một doanh nghiệp ứng dụng ERP hoặc một phần mềm quản lý tổng thể nào đó thì cách nhập kho như bạn sẽ làm đảo lộn mọi nguyên tắc và quy trình mất.

P

Phan Luu Hanh

Trung cấp
9/5/06
96
0
0
TP.HCM
Tôi đồng ý với cách giải quyết của HyperVN, chứ theo như Lương Anh Tuấn là không ổn đâu. Nếu nhập bằng đường biển nên có xác nhận của đại phó, thuyền trưởng tàu cùng biên bản cơ quan giám định để làm cơ sở giải quyết. Nếu đường hàng không thì xác nhận thực tế của hải quan cửa khẩu. Từ những biên bản đó kế toán mới cơ sở hạch toán chính xác, phù hợp thực tế.

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
Đề tài của bài viết số #1 nêu ra không nói rõ là đã được nhập khẩu xong hay chưa nên bài trên tớ giải quyết cho trường hợp sau khi nhập khẩu
Còn như các bạn là trước nhập khẩu. OK

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA