Mỗi tuần một chuyên đề

Có được làm tròn chữ số sau phần thập phân khi kê khai thuế không?

• Thread starter binbach
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
Nguyen Tu Anh nói:
Trước hết, tính trị giá hàng hóa trước thuế: 45.455 x 100 = 4.545.500 đồng.

Tiếp theo, tính tổng trị giá thanh toán: 50.000 x 100 = 5.000.000 đồng.

Sau đó, trừ ngược lại để ra trị giá thuế GTGT: 5.000.000 - 4.545.500 = 454.500 đồng.

Đây là cách tính để tổng trị giá thanh toán luôn luôn là con số "đẹp". Con số lệch về thuế cũng không ảnh hưởng nhiều, các bạn đừng lăn tăn.

Nếu vừa muốn đúng cả trị giá hàng hóa, trị giá thuế GTGT, tổng trị giá thanh toán trong khi giá hàng hóa muôn đời luôn lẻ là điều không tưởng. Bạn chỉ có thể chọn một phương án mà thôi: chấp nhận thuế không chính xác hoặc chấp nhận tổng trị giá không như niêm yết.

Sự ảnh hưởng không mang tính trọng yếu nên có thể bỏ qua đi. Hãy làm mọi việc trở nên đơn giản chứ đừng làm mọi việc đơn giản trở thành phức tạp.

TỔNG KẾT TOPIC NÀY
To : Các bạn
To : Tú Anh
1. Đây là một nghiệp vụ rất bình thường hàng ngày, hàng tháng của mỗi DN mà mỗi Kế toán bán hàng, Kế toán trưởng hay người Quản lý xuất Hóa đơn, Giám đốc trong mỗi DN luôn phải làm. Nhưng công việc này nó lại mang một tính chất rất quan trọng sống còn liên quan đến vấn đề số liệu và pháp luật về Thuế đấy!
2. Trong tranh luận về topic này trước hết Tú Anh và các bạn không đưa ra được một văn bản hoặc quy định nào có tính chất thuyết phục hướng dẫn cho việc làm tròn số khi sử dụng hóa đơn chứng từ hoặc kê khai báo cáo thuế hàng tháng ( Ngoài nguyên tắc trọng yếu như Tú Anh nói )
3.
+ Trong khi chúng ta phải làm bảng giải trình tờ kê khai thuế hàng tháng
+ Trong khi chúng ta phải làm điều chỉnh sai sót từng hóa đơn khi bán hàng dù là sai số nhỏ nhất
+ Trong khi Luật Thuế và Luật Kế toán luôn có quan điểm khác nhau và chưa đồng bộ cùng nhau
+ Trong khi phong cách làm việc, trình độ của các cán bộ quản lý thuế ( một phần lớn ) chưa vận dụng đúng các chính sách, quy định của nhà nước trong việc thực thi công vụ mà chỉ thích hành là chính...vv..
+ Trong khi các số liệu trên lẻ hay chẵn cũng không có gì khó khăn thêm cho những người làm công tác kế toán ( có lẻ thì lại có chẵn ) đó cũng chỉ là các con số toán học thôi.
4. Với phương pháp làm tròn số cho mỗi Hóa đơn như trường hợp bạn Liên nêu ví dụ ở trên và với một đơn vị công ty lớn một ngày xuất vài chục, vài trăm Hóa đơn mà có giá lẻ như trên các bạn thử cộng vào là lệch tiền Thuế, tiền Doanh thu của nhà nước là bao nhiêu...? một tháng bao nhiêu...một năm bao nhiêu..?
5. Tuấn Anh tôi chỉ muốn nhắn nhủ các bạn rằng hãy cẩn trọng khi quyết định công việc của mình ( Phải theo nguyên tắc thận trọng, không nên lười một tý về làm tròn số trong khi chưa có hướng dẫn cụ thể nào về cách làm tròn số khi viết hóa đơn hoặc khi kê khai thuế )
Chào!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
LUONG TUAN ANH nói:

2. Trong tranh luận về topic này trước hết Tú Anh và các bạn không đưa ra được một văn bản hoặc quy định nào có tính chất thuyết phục hướng dẫn cho việc làm tròn số khi sử dụng hóa đơn chứng từ hoặc kê khai báo cáo thuế hàng tháng ( Ngoài nguyên tắc trọng yếu như Tú Anh nói )
Anh bảo em và mọi người không đưa ra được văn bản hoặc quy định nào vậy thì anh hãy đưa ra văn bản để chứng minh cho điều mình khẳng định:
LUONG TUAN ANH nói:
Không được phép làm tròn số dù chỉ là một đồng bạn ạ
Tất tần tật các văn bản trên lý thuyết làm sao đầy đủ như trong thực tế được hả anh? Chính vì vậy mà làm kế toán không thể cứng nhắc, phải vận dụng những cái có sẵn để làm. Chờ văn bản hướng dẫn thì tốt thôi nhưng chúng ta có cam đoan được tất cả các văn bản gửi lên đều nhận được tất cả các câu trả lời không?

Còn nếu anh lo cho nhà nước bị thất thu thuế thì khi viết hóa đơn hoặc kê khai thuế sẽ làm tròn tăng lên đối với thuế GTGT. Nhà nước được lợi thì không kêu để giảm xuống đâu.

Thôi, nói nhiều quá rồi. Đóng topic này nhé! Khi nào tìm được văn bản thì nhắn em mở ra.

N

nhunganh

Guest
4/8/06
63
0
0
39
hanoi
làm tròn số

anh chi ui
cho em hỏi chút.câu hỏi hơi chuối anh chị thông cảm nha. khi em viết hoá đơn thì số tiền là 44500500đ vậy em có thể bỏ 500đ đi được ko ạ.tại em thấy đọc nó cứ kỳ thế nào ý

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
ko được bạn ah, 1 đồng bạn cũng phải viết nữa là 500đ, nếu bỏ đi như bạn thì còn gọi gì là "số tiền viết bằng chữ " nữa. Bạn thấy đọc 500đ nó kỳ thì có người bảo đọc 5triệu hoặc.....5 tỷ kỳ kỳ thì bạn thấy sao ?

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Có được làm tròn chữ số thập phân

Bài này đã bị khóa nhưng xin được viết 1 bài cuối cùng này.Đến Mai liên-Luong Tuan Anh cùng các bạn

Nguyên văn bởi Mai Liên
Về vấn đề làm tròn khi viết hóa đơn, cho em hỏi luôn với: giá hàng hóa công ty em hơi lẻ: đơn giá trước thuế:45.455, thuế GTGT: 4545, đơn giá thanh toán: 50.000
Khi em xuất hóa đơn cho 100 sp thi doanh thu trước thuế là :4.545.500
thì em sẽ viết tiền thuế GTGT là bao nhiêu ( thuế suất 10%):
- nếu tính theo thuế suất 10% trên doanh thu 100 sp là: 454.550 thì tổng giá thanh toán là :5.000.050đ ( lệch 50đ so với đơn giá niêm yết)
- còn nếu tính thuế GTGT :454.500 thì thuế suất lại không bằng 10%
Các Bác chỉ cho em cách viết tiền thuế với ? Xin cảm ơn các bác
*Nếu giá niêm yết của bạn là 50.000 (Đã có thuế) thì giá chưa thuế sẽ là 45.454,54 thuế GTGT là 4.545,45
Giả sử doanh thu 1.000.000SP*50.000= 50.000.000.000
Giá chưa thuế là:50.000.000.000/1,1 =45.454.545.454,5 làm tròn 45.454.545.455
Thuế GTGT là:4.545.454.545,4 làm tròn là 4.545.454.545
*Nếu giá niêm yết là 45.455(giá chưa thuế)
Thì giá chưa thuế là: 1.000.000SP*45.455=45.455.000.000
Thuế GTGT là:45.455.000.000*10%=4.545.500.000
Dù doanh thu có 1.000.000tỉ đi chăng nữa thì chênh lệch về tiền thuế,tiền hàng vẫn là 0.5 đồng
Đến Mai liên: Nếu giá niêm yết của bạn là 50.000 thì giá chưa thuế sẽ là 45.454,54 chứ không thể bằng 45.455

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hôm nay mình phải mở lại đề tài này vì có đọc được câu hỏi và câu trả lời cho vấn đề này của Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh. Nối đường link thì sợ mọi người không vào được, đành copy lại cho các bạn xem.

Chủ đề: Các chính sách chế độ về thuế
Người hỏi: NGUYỄN THY HẰNG - CTY TNHH TV-TM-DV TÂN THÀNH THỊNH
Ngày hỏi: 10/02/2006
Nội dung hỏi: CÂU HỎI I: Trên hoá đơn cột thành tiền và cột thuế GTGT viết số lẻ có được không. Và nếu trên hoá đơn cột thành tiền và cột thuế GTGT đã viết số lẻ sau đó kê khai báo cáo thuế cũng là số lẻ thì có được không.

Nơi trả lời: Cục Thuế
Người trả lời: Chuyên viên phụ trách chủ đề Các chính sách chế độ về thuế
Ngày trả lời: 13/02/2006
Nội dung trả lời: 1/ Do số liệu ghi trên tờ khai thuế GTGT và các bảng kê được làm tròn đến đơn vị tính là tiền đồng VN không ghi số thập phân , do đó khi ghi hóa đơn cũng làm tròn đến đơn vị tính là đồng VN không ghi số thập phân trên hóa đơn .

Sửa lần cuối:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA