hạch toán hàng biếu tặng

• Thread starter Ocean 13
  • Ngày gửi
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
chào các bạn, mình mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn.
công ty mình nhập khẩu hàng hóa trong đó có 1 số mặt hàng được ghi là quà tặng, nhưng khi làm thủ tục hải quan thì họ định giá những mặt hàng được biếu tặng đó để tính thuế nhập khẩu và thuế VAT, vậy mình phải hạch toán số hàng đó như thế nào ?
nếu nhập khẩu nguyên liệu đã SX thành thành phẩm khi xuất dùng nội bộ hoặc xuất biếu, tặng thì mình vẫn phải xuất hóa đơn GTGT(ghi rõ là hàng xuất dùng hoặc xuất biếu, không chịu thuế đầu ra) và sau đó hạch toán vào doanh thu nội bộ, đúng không ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Hải quan làm như vậy là đúng đấy bạn ah. Phần thuế Nhập khẩu của hàng này bạn hạch toán vào chi phí bán hàng, còn phần thuế GTGT bạn được khấu trừ lại. Hạch toán:
Nợ 641/Có 3333
Nợ 133/Có 3312
Khi xuất hàng để tiêu dùng nội bộ bạn xuất hóa đơn gạch bỏ phần thuế, hạch toán thẳng vào chi phí chứ không phải là doanh thu nội bộ.
Còn về phần khống chế chi phí tiếp thị bạn đọc thêm đường link này nhé:
http://www.webketoan.com/forum/showthread.php?t=19082
Thân

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Cám ơn MINA nhiều nhưng MINA có lẽ gõ thiếu ko vì TK 3312 là TK phải trả người bán, mình nghĩ là TK 33312 - Thuế GTGT hàng nhập khẩu, đúng ko bạn ?

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Ocean 13 nói:
Cám ơn MINA nhiều nhưng MINA có lẽ gõ thiếu ko vì TK 3312 là TK phải trả người bán, mình nghĩ là TK 33312 - Thuế GTGT hàng nhập khẩu, đúng ko bạn ?
Cám ơn bạn.

N

nangha

Guest
14/5/06
44
0
0
Tp HCM
Ocean 13 nói:
nếu nhập khẩu nguyên liệu đã SX thành thành phẩm khi xuất dùng nội bộ hoặc xuất biếu, tặng thì mình vẫn phải xuất hóa đơn GTGT(ghi rõ là hàng xuất dùng hoặc xuất biếu, không chịu thuế đầu ra) và sau đó hạch toán vào doanh thu nội bộ, đúng không ?

Bạn lưu ý xuất biếu tặng với xuất khuyến mãi. Xuất biếu tặng thì chịu VAT còn xuất khuyến mãi thì không.

MINA nói:
Khi xuất hàng để tiêu dùng nội bộ bạn xuất hóa đơn gạch bỏ phần thuế, hạch toán thẳng vào chi phí chứ không phải là doanh thu nội bộ

hạch toán chi phí và vẫn phải hạch toán doanh thu nội bộ bạn ạ!

S

Song Huong

Cao cấp
Ocean 13 nói:
chào các bạn, mình mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn.
công ty mình nhập khẩu hàng hóa trong đó có 1 số mặt hàng được ghi là quà tặng, nhưng khi làm thủ tục hải quan thì họ định giá những mặt hàng được biếu tặng đó để tính thuế nhập khẩu và thuế VAT, vậy mình phải hạch toán số hàng đó như thế nào ?

Hạch toán nhập kho bạn tham khảo bài của Nguyen Tu Anh tại http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=19965.

Xuất tiêu dùng nội bộ, biếu tặng thì:
- Hợp lý thì hạch toán vào chi phí.
- Nhưng theo qui định hiện nay (QĐ15/2006/QĐ-BTC) thì ghi nhận doanh thu nội bộ.

Thân mến.

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Thanks các bạn rất nhiều, chúc các bạn 1 ngày làm việc vui vẻ và hiệu quả !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA