Cách làm báo cáo thuế

• Thread starter Vân Nguyễn
  • Ngày gửi
V

Vân Nguyễn

Guest
Khi đi phỏng vấn, nhà tuyển dụng thường hỏi em về các vấn đề liên quan đến báo cáo thuế. Vậy mọi người trả lời dùm e làm Báo Cáo Thuế thì thường làm những công việc gì? Có khó không ạ? Vì e học trên trường chỉ có môn Thuế đại cương, cách tính một số loại thuế thôi nên chưa có kinh nghiệm gì cả. Cả nhà giúp e nhé, em sắp đi phỏng vấn rôi. CHúc mọi người một ngày vui!

Khóa học Quản trị dòng tiền
E

endy9X

Sơ cấp
8/10/12
25
0
0
Vinh long
Ðề: Cách làm báo cáo thuế

hj nói khó ko khó dễ thì ko dễ bạn àh. cái khó là bạn phải làm sao hài lòng giám đốc thôi.hjchjc@@

V

Vân Nguyễn

Guest

hj nói khó ko khó dễ thì ko dễ bạn àh. cái khó là bạn phải làm sao hài lòng giám đốc thôi.hjchjc@@

Anh ( chị ) ơi, có thể nói cụ thể hơn để e dễ hình dung không ạ?

T

ttkh0712

Trung cấp
8/7/10
83
0
6
thanh pho HCM

Báo cáo thuế là kê khai những hóa đơn thuế GTGT đầu vào phát sinh quá trình mua hàng, mua dịch vụ và nhưng hóa đơn bán hàng do công ty mình phát hành là thuế GTGT đầu ra. Nói chung là những nghiệp vụ phát sinh có liên quan tới thuế gọi là báo cáo thuế

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Báo cáo thuế là kê khai những hóa đơn thuế GTGT đầu vào phát sinh quá trình mua hàng, mua dịch vụ và nhưng hóa đơn bán hàng do công ty mình phát hành là thuế GTGT đầu ra. Nói chung là những nghiệp vụ phát sinh có liên quan tới thuế gọi là báo cáo thuế
Bạn cứ làm vừa làm vừa tìm hiểu những kế toán cũ đã làm là làm dc. Tìm hiểu dần dần chứ nói thì ko hết dc đâu bạn ơi

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Khi đi phỏng vấn, nhà tuyển dụng thường hỏi em về các vấn đề liên quan đến báo cáo thuế. Vậy mọi người trả lời dùm e làm Báo Cáo Thuế thì thường làm những công việc gì? Có khó không ạ? Vì e học trên trường chỉ có môn Thuế đại cương, cách tính một số loại thuế thôi nên chưa có kinh nghiệm gì cả. Cả nhà giúp e nhé, em sắp đi phỏng vấn rôi. CHúc mọi người một ngày vui!

Trước hết, em tìm hiểu báo cáo thuế là gì? gồm những cái gì? hạn nộp như thế nào?
Báo cáo thuế gồm:
Các tờ khai phải nộp theo tháng (GTGT, tài nguyên....)
Các tờ khai phải nộp theo quí: tờ khai tạm tính thuế TNDN, tình hình sử dụng hóa đơn...
Các loại báo cáo nộp theo năm: quyết toán TNCN, TNDN... BCTC
(chi tiết thông tư Số: 28 /2011/TT-BTC)

Tham khảo các hướng dẫn kê khai
Ví dụ: http://www.gdt.gov.vn/wps/portal/!u...w7zDDAwsAlwNDTx9A83NzMwNjSwczfULsh0VAXA000w!/

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Đúng như chị Hà nói bạn cần xem thêm thông tư 28 có cả cách kê khai chi tiết, và một điều nữa là để ý ngày nộp tờ khai ( hạn nộp ), trước kia mình mới ra trường đi phỏng vấn nhà tuyển dụng hỏi rất nhiều và câu cuối cùng hỏi là e có biết hạn nộp tờ khai là ngày bao nhiêu không thì mình chẳng biết chi tiết nhỏ thôi nhưng bạn cũng nên nên để ý

ptx309

ptx309

Cao cấp

nếu chưa có 1 tí j hình dung thì cách tốt nhất là nên thử học 1 lớp kế toán thực hành ( hoặc kiếm 1 ktt nào đó theo học cũng đc ) !! nếu chỉ nói chung chung về báo cáo thuế thôi thì không khó, mà cũng không hẳn dễ....

E

endy9X

Sơ cấp
8/10/12
25
0
0
Vinh long

Anh ( chị ) ơi, có thể nói cụ thể hơn để e dễ hình dung không ạ?

Tham gia cho vui thôi chứ mình cũng mới ra trường cũng đang đau đầu về vấn đề này nek bạn ơi. mới đi làm được có 1 tuần mà ông giám đốc kiu lách thuế. hjc biết gì đâu mà lách, làm đúng là mừng rồi.hjc
phải chi giống như lúc học thì hay học thì chịu thuế h làm cho công ty sản xuất kinh doanh mặt hàng ko chịu thuế mới chết chứ.hjc
có anh chị nào làm công ty như vậy thì làm ơn chỉ cho mình cách làm đi.hjchjc

V

Vân Nguyễn

Guest

Hic, trên trường học chẳng có gì cả.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
E

endy9X

Sơ cấp
8/10/12
25
0
0
Vinh long

Hic, trên trường học chẳng có gì cả.

hjc trường mình cũng vậy, thầy cô có dạy gì đâu toàn xạ điểm quá trình ko ah, kết thúc môn thì thi là xong. hjc mình phải ra ngoài học 2 tháng mà còn chưa biết nhiều nữa nek.hjchjc

P

phuongthich

yêu quê hương mình
3/4/15
1
0
1
30
huế
mình cũng mới học năm ba thôi mà học kế toán thuế cũng đang mơ hồ lắm có ai có cách học chỉ mình với nha.thank cả nhà

thaican

thaican

Guest
4/3/16
1
0
1
36
ra trường lâu rùi mà chưa làm chuyên ngành. giờ nhận làm kê toán cho công ty xd mới thành lập. cty mình mới làm 1 ct đầu tiên. chỉ mới có hđ đầu vào của nvlieu. còn chưa có đầu ra thì mình làm ntn vậy nhỉ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA