VPĐD bán tài sản có phải nộp thuế không?

  • Thread starter huyen_le
  • Ngày gửi
H

huyen_le

Thành viên sơ cấp
4/7/06
3
0
0
39
Thanh Xuan, Hanoi
#1
Các bạn ơi cho mình hỏi Văn phòng đại diện của mình muốn bán một số tài sản, vậy có phải đóng thuế không, thuế gì và thủ tục kê khai như thế nào?
Nếu mình phải viết hóa đơn cho người mua thì viết như thế nào?
 
MINA

MINA

TV Ban Quản Trị / Admin
12/11/03
3,498
105
63
Ninh Thuận
#2
VPĐD của bạn nếu muốn thanh lý tài sản thì bạn liên hệ với chi cục thuế nơi trụ sở đang đặt để xin mua hóa đơn lẻ. Đến đó bạn đóng thuế và người ta sẽ viết cho bạn khi bạn đưa thông tin đầy đủ cho người ta.
Thân.
 
H

huyen_le

Thành viên sơ cấp
4/7/06
3
0
0
39
Thanh Xuan, Hanoi
#3
Chi cục thuế chứ không phải là Sở thương mại à? Như vậy mình chỉ phải chịu thuế GTGT đúng không, ngoài ra có phải đóng thuế gì nữa không?
 
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Thành viên thân thiết
23/2/05
5,609
21
38
Hà Nội - TP. HCM
#4
Theo Điều 25 - Luật Doanh nghiệp: "Văn phòng đại diện là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ đại diện theo ủy quyền cho lợi ích của doanh nghiệp và thực hiện việc bảo vệ các lợi ích đó. Nội dung hoạt động của văn phòng đại diện phải phù hợp với nội dung hoạt động của doanh nghiệp".

Văn phòng đại diện không được phép hoạt động kinh doanh nên cũng không được phép bán tài sản. Muốn bán tài sản thì công ty sẽ đại diện để bán.

huyen_le nói:
Các bạn ơi cho mình hỏi Văn phòng đại diện của mình muốn bán một số tài sản, vậy có phải đóng thuế không, thuế gì và thủ tục kê khai như thế nào?
Nếu mình phải viết hóa đơn cho người mua thì viết như thế nào?
 
MINA

MINA

TV Ban Quản Trị / Admin
12/11/03
3,498
105
63
Ninh Thuận
#5
Hình như Mina đang hiểu là bạn là văn phòng đại diện tại VN của một công ty nước ngoài, có đúng vậy không nhỉ?
Còn nếu là VPDD của công ty trong nước thì làm như Tú Anh nói.
Thân
 

Thành viên trực tuyến

  • hue3456

Xem nhiều