Thanh Lý Tscđ

• Thread starter NGOC CAM
  • Ngày gửi
N

NGOC CAM

Guest
29/12/05
24
0
1
47
tphcm
Công ty có vốn đầu tư nước ngoài, nguồn vốn đầu tư hình thành bằng máy mócthiết bị ( TSCĐ) ,khi nhập khẩu máy móc thiết bị tạo tài sản cố định không phải đóng thuế NK và thuế GTGT, nhưng hiện nay Cty mình bán tài sản một phần tài sản đó. Các bạn cho mình hỏi mình cần phải làm những thủ tục gì cho đúng quy định.:two:

Khóa học Quản trị dòng tiền
zeny

zeny

Người mê chơi nhất
3/10/03
113
0
16
42
Biên Hoà
NGOC CAM nói:
Công ty có vốn đầu tư nước ngoài, nguồn vốn đầu tư hình thành bằng máy mócthiết bị ( TSCĐ) ,khi nhập khẩu máy móc thiết bị tạo tài sản cố định không phải đóng thuế NK và thuế GTGT, nhưng hiện nay Cty mình bán tài sản một phần tài sản đó. Các bạn cho mình hỏi mình cần phải làm những thủ tục gì cho đúng quy định.:two:
Bạn làm công văn đề nghị được thanh lý gởi cho cơ quan cấp phép nhập khẩu các thiết bị này, sau khi nhận được công văn chấp nhận bạn sẽ tiến hành nộp thuế NK, GTGT bị truy thu ( nếu có ). Xong các thủ tục này thì bạn có thể tiến hành thanh lý các tài sản này bình thường

B

BaoNgoc01

Guest
17/6/05
39
0
0
50
HCM city
Vấn đề này bạn cũng không nên quá lo lắng như vậy đâu, trước hết phải có quyết định về việc đồng ý bán tài sản đó của ban quản trị của Cty. Sau đó lam hợp đồng mua bán giửa bên bán và bên mua, xuất hóa đơn GTGT cho bên mua. Bạn căn cứ vào các các chứng từ đó và số khấu hao tài sản nếu có để làm cơ sở hạch toán kế toán, .....

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
NGOC CAM nói:
1. Đầu tiên bạn phải xin giấy phép của Sở Thương mại quản lý
2. Sau khi có Giấy phép của Sở Thương mại thì thành lập Hội đồng thanh lý tài sản.
3. Thuế thì trả lại Thuế NK và thuế GTGT hàng nhập khẩu cho nhà nước.( Lý do khoản thuế này lúc nhập khẩu là do được ưu đãi nên không có thuế nhưng vì thay đã đổi mục đích sử dụng ). Bạn hãy thực hiện theo đúng trình tự trên và xuất HĐ lúc bán phản ảnh cả 2 sắc thuế trên ở 2 HĐ khác nhau.

N

NGOC CAM

Guest
29/12/05
24
0
1
47
tphcm
Mình hiểu rồi, cám ơn các bạn nhiều.

T

tuandang

Guest
19/7/06
9
0
0
45
Nha Trang
Minh xin góp ý thế này:
Theo qui định tt số 1/2005/tt-btc hướng dẫn thanh lý máy móc thiết bị, phương tiện vận chuyển, vật tư của doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài:
phần thủ tục thanh lý: tùy từng máy móc thiết bị hay vật tư mà áp dụng cụ thể như sau:
1. thanh lý vật tư còn dư sau khi hoàn thành xdcb:
1.1 Công văn nêu rõ hình thức thanh lý, danh mục vật tư máy móc,
1.2 Báo cáo quyết toán công trình
gởi Bộ/sở TM
2. thanh lý TS khi DN vẫn đang hoạt động
2.1 Công văn đề nghị của DN nêu rõ lý do & danh mục máy móc thanh lý gởi đến Bộ/sở TM (hoặc cơ quan được Bộ TM chỉ định)
2.2 Bảng kê khấu hao, giá trị còn lại
2.3 Nếu thanh lý để thay thế do hư hỏng: phải có biên bản giám định TS bị hư hỏng
2.4 T/h nếu thanh lý để giảm bớt chi phí hd, đổi mới công nghệ, chuyển mục tiêu hoạt động thì phải có văn bản chấp thuận của cơ quan cấp Giấy phép đầu tư

--- còn một số t/h khác nữa. Về phần hoạch toán thì cũng đơn giản. Bạn hoàn tất nghĩa vụ thuế là xong (Thuế NK, VAT)
Căn cứ tính thuế dựa vào giá trị còn lại sau khi khấu hao
Thuế suất thì có khung sẵn rui

Chuc vui vẻ, mong nhận sự đóng góp từ các bạn

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
tuandang nói:
Minh xin góp ý thế này:
Theo qui định tt số 1/2005/tt-btc hướng dẫn thanh lý máy móc thiết bị, mong nhận sự đóng góp từ các bạn
Bạn kiểm tra và xác nhận lại giúp xem Thông tư trên ký hiệu như thế nào..?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA