Phải kê khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính như thế nào

• Thread starter thutrangtb
  • Ngày gửi
T

thutrangtb

Sơ cấp
12/10/12
5
0
0
thaibinh
em chào các anh chị.
em mới vào làm kế toán anh chị xin giúp em trường hợp này được không ah.
Công ty em là công ty TNHH MTV ma GĐ là chủ . Công ty hoạt động về lĩnh vực giáo dục mầm non. Cty hàng quý không phải nộp thuế thu nhập tạm tính vì cty bán hàng không chịu thuế GTGT và được miễn thuế nữa. chị kế toán trước em chỉ làm tờ thuế thu nhập doanh nghiệp tám tính qui 1+quí 2 không có gì kê khai. dến quí 3 thì trong quí có phát sinh viết hóa đơn thu tiền học phí tháng bằng hóa đơn thường với doanh số bán chưa có thuế là 13.734.000 đ. vậy em phải kê khai vào mục doanh thu phát sinh trong kỳ và mục chi phí phát sinh trong kỳ như thế nào để tính ra được thuế thu phập doanh nghiệp phải nộp trong kỳ. lân đầu tiên em làm nên em rất lơ mơ không hiểu vậy em mong được các anh chị chỉ dạy giúp em với.
em cảm ơn các anh chị nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
cuncon88nd

cuncon88nd

Trung cấp
14/6/11
170
4
0
35
nam Định
Ðề: phải kê khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính như thế nào

Bạn ơi, doanh nghiệp dù có phát sinh tiền thuế TNDN (dù là con số tạm tính nhé) hay không phát sinh, thì hàng quý DN vẫn phải kê khai và nộp tờ khai thuế TNDN tạm tính.
Trên tờ khai thuế TNDN tạm tính, chỉ tiêu nào có số liệu thì điền vào.
1. Doanh thu: Nếu có phát sinh DT thì phải tập hợp số liệu của cả 1 quý, điền vào. Không phát sinh thì bỏ qua.
2. Chi phí: Trong quý, chắc chắn sẽ phải phát sinh chi phí: chi phí điện, nước......, tập hợp tất cả các loại chi phí hợp lệ liên quan tới hoạt động mầm non của DN bạn vào. (Kế tooán trước quý I+II bỏ trắng chi phí là không được đâu nhé. Mặc dù cuối năm còn phải quyết toán lại, nhưng không nên làm như thế).
3. Thu nhập khác: ...........
Bạn phải xem lại cách tính thuế TNDN.
4. Còn việc bạn nói: bán hàng không chịu thuế GTGT. Cái này liên quan tới thuế GTGT, hàng tháng dùng để kê khai trên hệ thống HTKK. Hàng không chịu thuế thì kê vào mục không chịu thuế, hàng chịu thuế kê vào mục chịu thuế.........Nó liên quan tới vấn đề hoàn thuế GTGT.
Bạn cần xem lại thuế GTGT và cách kê khai nữa nhé.
5. Bạn tham khảo nhiều vào, bởi bạn nói có những câu rất mâu thuẫn, do chưa hiểu sâu bản chất vấn đề.
Chúc sớm giải quyết tốt mọi chuyện.

T

thutrangtb

Sơ cấp
12/10/12
5
0
0
thaibinh
Ðề: phải kê khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính như thế nào

em cảm chị nhiều. Nhưng chị ơi chị cho em hỏi chút. chị kế toán trước làm doanh thu phát sinh Quí I là 55.466.000 đ, Quí II là: 12.542.000 đ, Quí III là: 13.734.000 đ. Tất cả doanh thu đó chị ấy chỉ làm trên tờ hàng hóa dịch vụ bán ra của các tháng. Nhưng khi làm tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính lại không ghi vào và chi phí cũng không ghi vào. bây giờ em vào nhận làm thì thấy khó hiểu. Vậy bây giờ em nên xử lý như thế nào và phải làm những tờ trình như thế nào. Em mong các anh chị chị júp cho em với.

N

NamSpeed

Sơ cấp
17/8/09
7
0
0
39
nam dinh
Ðề: Phải kê khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính như thế nào

Các anh chị cho em hỏi chút,thuế TNDN tạm tính.quý 2 e nhờ 1 đứa bạn làm (vì e chưa biết làm). Bạn e xem hóa đơn bán ra là 220 triệu nó ghi vào Doanh Thu Phát Sinh trong kỳ là 220 triệu .Hóa đơn mua vào là 1 tỷ 90 triệu. Nhưng nó chỉ lấy 228 triệu ghi vào Chi phí Phát SInh Trong Kỳ .Giờ đến quý 3 rồi e mới phát hiện ra.Giờ phải sử lý thế nào.Mong các bạn và anh chị giúp đỡ!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Các anh chị cho em hỏi chút,thuế TNDN tạm tính.quý 2 e nhờ 1 đứa bạn làm (vì e chưa biết làm). Bạn e xem hóa đơn bán ra là 220 triệu nó ghi vào Doanh Thu Phát Sinh trong kỳ là 220 triệu .Hóa đơn mua vào là 1 tỷ 90 triệu. Nhưng nó chỉ lấy 228 triệu ghi vào Chi phí Phát SInh Trong Kỳ .Giờ đến quý 3 rồi e mới phát hiện ra.Giờ phải sử lý thế nào.Mong các bạn và anh chị giúp đỡ!

Cần kiểm tra trước rồi xử lý sau (nếu có sai), bạn xem lại trong 1 tỷ 90tr mua vào thì có bao nhiêu là của hàng hóa ?

Trong 228 tr chi phí trên bao gồm giá vốn hàng bán + chi phí (lương, khấu hao, ...) trong quí 2.

N

NamSpeed

Sơ cấp
17/8/09
7
0
0
39
nam dinh

Vâng. trong 1 tỷ 90 triệu đó đều là hàng hóa,4 cái máy loại A, 2 cái máy loại B. Trong quý 2 chỉ bán đc 1 cái máy loại A. e nghĩ cái phần Chi phí phát sinh trong kỳ thì mình phải ghi vào 1 tỷ 90 triệu chứ! Phải không a? 228 triệu này bạn e nói bán 1 cái máy thì chỉ ghi như vậy thôi!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Vâng. trong 1 tỷ 90 triệu đó đều là hàng hóa,4 cái máy loại A, 2 cái máy loại B. Trong quý 2 chỉ bán đc 1 cái máy loại A. e nghĩ cái phần Chi phí phát sinh trong kỳ thì mình phải ghi vào 1 tỷ 90 triệu chứ! Phải không a? 228 triệu này bạn e nói bán 1 cái máy thì chỉ ghi như vậy thôi!

Hàng hóa mua vào trong quí mà chưa bán thì không được tính chi phí trong quí đó (vẫn tồn kho 3 máy A và 2 máy B) cho nên trong quí 2 chỉ tính chi phí 1 máy thôi. Bạn của bạn nói đúng rồi đó.

N

NamSpeed

Sơ cấp
17/8/09
7
0
0
39
nam dinh

Vậy hả anh. Thế quý 3 này bán nốt 3 cái máy A rồi. Vậy mình có kê khai vào thuế TNDN tạm tính quý 3 đc ko anh?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Vậy hả anh. Thế quý 3 này bán nốt 3 cái máy A rồi. Vậy mình có kê khai vào thuế TNDN tạm tính quý 3 đc ko anh?

Quí 3 đã bán được 3 máy thì bạn lấy giá vốn của 3 máy trên + chi phí khác của quí (lương, điện, nước, ĐT,...) để kê khai vào phần chi phí trong tờ khai tạm tính.

N

NamSpeed

Sơ cấp
17/8/09
7
0
0
39
nam dinh

vâng.em cám ơn anh nhé!

N

NamSpeed

Sơ cấp
17/8/09
7
0
0
39
nam dinh

Cho mình hỏi thêm 1 vấn đề nữa, mong mọi người giúp.Bên mình Đã viết hóa đơn bán ra ngày 25/09/2012 . Nhưng chưa có hóa đơn đầu vào.Hỏi công ty bên họ,thì họ bảo giờ không viết hóa đơn được tháng 9 nữa, chỉ viết tháng 10 được thôi.Sắp phải Báo cáo quý 3 rồi.Giờ mình phải làm thế nào nhỉ? Mọi người gỡ rối giúp mình nha!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA