Mỗi tuần một chuyên đề

Cách kê khai và báo cáo sử dụng biên lai thuế TNCN

• Thread starter ngoctrang80
  • Ngày gửi
N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Chào các bạn, các bạn tư vấn dùm mình vấn đề này nhé:

Vừa rồi bên thuế có cung cấp cho công ty mình quyển biên lai thuế TNCN, và biên lai này sẽ được cấp cho người lao động vào thời điểm công ty khấu trừ thuế TNCN (mỗi người 1 tờ). mình có hỏi ở phòng tuyên truyền và hỗ trợ cách thức để báo cáo tình hình sử dụng biên lai này thì họ nói là dùng mẫu giống như báo cáo sử dụng hóa đơn và cũng nộp báo cáo cho bên thuế hàng tháng. Họ tư vấn cho mình như vậy có đúng hay không? nếu không thì phải dùng mẫu báo cáo nào? bạn nào biết thì hướng dẫn chi tiết dùm mình vấn đề này nhé.

Cảm ơn các bạn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Theo quy định tại điểm 5, Phần I của Thông tư 12/2005/TT-BTC: cơ quan chi trả thu nhập phải thực hiện báo cáo việc sử dụng biên lai, chứng từ hàng tháng với cơ quan thuế theo chế độ quy định về quản lý biên lai, ấn chỉ thuế. Phòng tuyên truyền và hỗ trợ đã tư vấn bạn đúng rồi.

Trong "Quyết định 30/2001/QĐ-BTC về việc ban hành Chế độ in, phát hành, quản lý, sử dụng ấn chỉ thuế" có mẫu BC 8/AC "Báo cáo tình hình sử dụng ấn chỉ" được sử dụng cho cơ quan thuế nhưng bạn có thể dựa vào mẫu này để sử dụng cho doanh nghiệp, mẫu cũng không khác nhiều so với mẫu BC-26/HĐ "Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn".

N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Cảm ơn bạn Tú Anh nhiều!

Trang cũng có hỏi một công ty liên doanh làm cùng tòa nhà thì chị Kế toán trưởng tại công ty đó nói là hàng tháng công ty chị ấy vẫn khấu trừ thuế TNCN nhưng không có xin biên lai thuế làm gì vì khi xin biên lai về thì lại phải báo cáo, mất thời gian và rắc rối, chị ấy còn nói là người quản lý bên thuế của công ty chị ấy bày vậy đó.

Nếu như vậy thì việc công ty có dùng biên lai thuế TNCN hay không thì đâu có bắt buộc đâu? Trang không thể tra cứu được QĐ 30/2001/QĐ-BTC trên trang web của BTC :www.mof.gov.vn, Tú Anh có thể gởi giúp Trang QĐ này được không?

Cảm ơn nhiều!
P.S: Trang cũng rất mong nhận được sự tư vấn từ phía các anh chị và các bạn trên trang web này. Thanks a lot!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
ngoctrang80 nói:
Trang cũng có hỏi một công ty liên doanh làm cùng tòa nhà thì chị Kế toán trưởng tại công ty đó nói là hàng tháng công ty chị ấy vẫn khấu trừ thuế TNCN nhưng không có xin biên lai thuế làm gì vì khi xin biên lai về thì lại phải báo cáo, mất thời gian và rắc rối, chị ấy còn nói là người quản lý bên thuế của công ty chị ấy bày vậy đó.

Nếu như vậy thì việc công ty có dùng biên lai thuế TNCN hay không thì đâu có bắt buộc đâu?
Biên lai thuế thu nhập và chứng từ khấu trừ thuế thu nhập là chứng từ để chứng minh cho việc khấu trừ thuế của cơ quan chi trả thu nhập đối với cá nhân. Khi bạn nộp tiền cho ai đó bạn không cần lấy chứng từ gì sao?

Thêm nữa, trong hồ sơ xin thoái trả thuế TNCN cũng phải kèm theo hai chứng từ này.

ngoctrang80 nói:
Trang không thể tra cứu được QĐ 30/2001/QĐ-BTC trên trang web của BTC :www.mof.gov.vn, Tú Anh có thể gởi giúp Trang QĐ này được không?
Bạn hãy lấy Quyết định 30/2001/QĐ-BTC ở đây: http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=18572

Sửa lần cuối:
N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Dĩ nhiên là khi đi nộp thuế Trang có lưu lại Biên lai nộp thuế TNCN (đây là chứng từ khấu trừ thuế đúng không bạn), vấn đề mình đang hỏi là biên lai thuế mình phải đưa cho người lao động khi khấu trừ thuế TNCN, biên lai này có cần thiết phải đưa hay không? Nếu như công ty mình hàng tháng vẫn khẫu trừ thuế của người lao động, vẫn nộp thuế cho cơ quan nhà nước, và người lao động cũng không yêu cầu về biên lai thuế này, thì công ty không cần cấp biên lai thuế này cho người lao động có được hay không? hay là bị bắt buộc?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu cá nhân không có nhu cầu lấy "Biên lai thuế thu nhập" thì Công ty không bắt buộc phải cấp nhưng nhớ cấp cho họ "Chứng từ khấu trừ thuế thu nhập".

Hai loại chứng từ này đều phải nộp báo cáo sử dụng đối với cơ quan thuế.

N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Xin cảm ơn bạn!

Bạn cho mình hỏi "chứng từ khấu trừ thuế TN" là chứng từ nào? có phải là " Giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước không"???Mình chưa nghe đến tên chứng từ này lần nào.

L

lamvt78

Sơ cấp
13/10/06
47
0
6
VT
ngoctrang80 nói:
Xin cảm ơn bạn!

Bạn cho mình hỏi "chứng từ khấu trừ thuế TN" là chứng từ nào? có phải là " Giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước không"???Mình chưa nghe đến tên chứng từ này lần nào.

Không phải đâu bạn,theo như mình được biết thì:
Biên lai thuế TN: áp dụng đối với cá nhân đóng thuế theo bậc lũy tiến
Chứng từ khấu trừ thuế TN: áp dụng đối với thuế khấu trừ 10%

D

dnthang

Guest
21/2/08
19
0
0
Hà nội
Biên lai thuế TN dùng để cấp cho những người đang làm việc tại Công ty nhưng không quyết toán qua Công ty mà quyết toán trực tiếp với cơ quan thuế (VD người có TN từ 2 nơi trở lên, người làm việc 1 thời gian sau đó nghỉ việc...) ngoài ra dùng để cấp cho một số khoản TN không thường xuyên khác (như trúng thưởng xổ số chẳng hạn)
Còn Chứng từ khấu trừ thuế TN dùng để cấp cho các cá nhân vãng lai (không có hợp đồng lao động với công ty bạn nhưng vẫn có thu nhập (VD như có nhuận bút, tiền thù lao, hoa hồng ...)
Hai loại này do cơ quan thuế cấp và việc quản lý, sử dụng cũng giống như các loại hoá đơn tài chính khác.

K

KhuaT thi Vui

Guest
16/9/04
70
0
0
Mai Dich - HN
Các bạn ơi cho mình hỏi là tháng vừa rồi công ty mình thuê khoán nhân công và mình đã viết cả hai loại: Bien lai và chứng từ khấu trừ... cho người nhận khoán rồi vậy có làm sao ko? Mình mới chỉ viết mỗi loại 1 tờ thôi. Từ giờ trở đi nếu minh phát sinh thuê khoán như vậy thì mình chỉ viết cái chứng từ khấu trừ thuế TN phải ko?

C

cao hang nga

Guest
23/2/08
6
0
0
Ha Noi
Bên bạn thuê nhân công thì khi thanh toán cho họ bạn viết chứng từ khấu trừ thuế TNCN 10% (vì đó là chi trả cho cá nhân ko thuộc danh sách ký HDLD tại Công ty) và trích lại 10% trên tổng số tiền chi trả cho họ để nộp thay thuế TNCN cho họ.

V

vitcongia

Sơ cấp
8/6/09
8
0
0
Ninh Thuận
Mẫu BC8/AC bây giờ còn dùng ko AC?

Sửa lần cuối:
V

vitagu

Guest
23/4/08
3
0
0
39
China
Cho mình hỏi thời hạn nộp báo cáo sử dụng biên lai khấu trừ thuế tncn theo quý???? Gấp Gấp...thanks nhiều

C

chisoyeuanhemsekho

Guest
18/1/11
5
0
0
36
thai nguyen
các pác ơi cho e hỏi là mỗi lần báo cáo sử dụng biên lai thuế TNCN thì vẫn phải nộp cả 3 cái (mẫu bc8/ac, mẫu ctt25, và biên lai khầu trừ thuế hả các pác) e chưa nộp cái này bao giờ mọi người chỉ e với nha. cảm ơn cả nhà.

B

BE CHI

Trung cấp
26/2/09
178
6
18
tp ho chi minh
Bên mình thuộc cục thuế TP. HCM mỗi lần báo cáo sử dụng biên lai thuế TNCN (theo quý) mình chỉ nộp mẫu số 14 TNCN và mang theo cuốn "sổ lĩnh, thanh toán tiền và ấn chỉ" mẫu ST-10 và cuốn chứng từ KT T TNCN. À. mà mình tính add file biểu mẫu nhưng làm hoài ko dc.

B

bani6488

Guest
5/9/08
3
0
1
Hà Nội
Cho mình hỏi chút!
Báo cáo tình hình sử dụng ấn chỉ (chứng từ khấu trừ thuế TNCN) mình có thể nhập vào đâu trên Hệ thống kê khai thuế 3.0
Mình có thể sử dụng luôn phần báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn để kê khai qua mạng được không?
Bạn nào biết trả lời giúp mình với nhé!
Cảm ơn nhiều!

xuan020186

xuan020186

Độc cô
9/5/11
142
1
18
Đà Nẵng
Báo cáo tình hình sử dụng biên lai ấn chỉ thuế chưa có trên hệ thống HTKK 3.0
Mình làm bản báo cáo trên giấy, rồi đem xuống phòng ấn chỉ nộp thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA