Thủ tục quyết toán thuế TNCN khi thu nhập từ nhiều nơi

• Thread starter hatbui
  • Ngày gửi
H

hatbui

Guest
17/10/05
38
0
6
TP.HCM
NV nước ngoài tại cty mình có thu nhập từ 02 nơi: tại Cty mình và từ Cty mẹ. Cho mình hỏi thủ tục quyết toán thuế như thế nào? Năm ngoái mình quyết toán chung với Cty, nhưng theo TT thì phải quyết toán riêng theo cá nhân. Mình theo cách cũ được không? Mình cám ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Theo Thông tư 81/2004/TT-BTC: Nếu cá nhân có thu nhập từ hai nơi trở lên thì phải quyết toán thuế tại cơ quan thuế, không quyết toán tại cơ quan chi trả thu nhập.

Cá nhân thuộc đối tượng quyết toán thuế tại cơ quan thuế phải nộp tờ khai quyết toán thuế năm theo mẫu số 08/TNTX theo Thông tư 12/2005/TT-BTC cho cơ quan thuế như sau:

- Cá nhân có thu nhập ổn định tại một cơ quan chi trả thu nhập nhưng có thu nhập phát sinh ở những nơi khác thì được lựa chọn nộp tờ khai quyết toán thuế năm cho cơ quan thuế địa phương nơi làm việc chính hoặc cơ quan thuế nơi có thu nhập phát sinh nhiều nhất.

- Cá nhân đã đăng ký kê khai, nộp thuế tại cơ quan thuế nào thì nộp tờ khai quyết toán thuế năm cho cơ quan thuế đó.

Thời hạn nộp tờ khai quyết toán thuế năm chậm nhất vào ngày 28/2 năm sau hoặc chậm nhất là 30 ngày kể từ ngày kết thúc hợp đồng đối với cá nhân có hợp đồng kết thúc trước ngày 31/12 và không còn các khoản thu nhập phát sinh trong năm;

Trên cơ sở tờ khai quyết toán thuế, cá nhân phải nộp số thuế còn thiếu trước ngày 10 tháng 3 năm sau hoặc chậm nhất là 30 ngày kể từ ngày kết thúc hợp đồng, trường hợp có số thuế nộp thừa thì sẽ được thoái trả tiền thuế.

T

Thu Hien

Guest
NV nước ngoài tại cty mình có thu nhập từ 02 nơi: tại Cty mình và từ Cty mẹ. Cho mình hỏi thủ tục quyết toán thuế như thế nào? Năm ngoái mình quyết toán chung với Cty, nhưng theo TT thì phải quyết toán riêng theo cá nhân. Mình theo cách cũ được không? Mình cám ơn

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
bạn ơi, thời hạn nộp quyết toán thuế là 90 ngày kể từ ngày kết thúc năm tài chính mừ. Mình hỏi mấy bác bên thuế bảo thế