Xây dựng cửa hàng

• Thread starter Lữ Thị Lil
  • Ngày gửi
L

Lữ Thị Lil

Guest
13/2/06
14
0
0
tphcm
Chào các anh chị Webketoan! Anh chị tư vấn giúp cho em việc này với: Công ty em là cty xây dựng, em có mượn được đất ở Quận khác với địa chỉ trụ sở chính, ban đầu em chị xây dựng nhà kho chứa hàng nhưng bây giờ em mở cửa hàng mua bán vật liệu xây dựng tại kho luôn, vậy em có cần phải xin giấy phép tại cửa hàng đó không? Có lần em đi xin lắp đặt điện tại đó thì người ta đòi GPKD tại địa chỉ đó, không biết sao nữa. Nói thêm là cty em có chức năng mua bán VLXD trên GPKD của cty. Nói tóm lại là bây giờ em phải làm những thủ tục gì cho cửa hàng đó. Anh chị giúp em với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

longthainguyen

Guest
24/8/06
9
0
0
48
Thái Nguyên
Bạn phải đăng ký bổ sung cửa hàng đồng thời đăng ký nộp thuế tại nơi mở cửa hàng.

L

Lu tuyen

Trung cấp
7/8/06
57
0
6
Tp . HCM
longthainguyen nói:
Bạn phải đăng ký bổ sung cửa hàng đồng thời đăng ký nộp thuế tại nơi mở cửa hàng.
Bạn phải nói rõ là công ty bạn đã đăng ký kho tại địa chỉ đó chưa. Nếu đăng ký kho tại địa chỉ đó rồi thì giờ bạn chỉ cần bổ sung thêm chức năng bán hàng tại kho nữa là được. Nếu bạn chưa đăng ký thì bậy giờ bạn lên Sở Kế Hoạch Đầu Tư d8ể làm thủ tục đăng ký chi nhánh ( ơ đây là cửa hàng ) và phải đóng thuế môn bài hàng năm tại địa điểm kinh doanh này.
thân!

levanton

levanton

Cao cấp
Lữ Thị Lil nói:
Chào các anh chị Webketoan! Anh chị tư vấn giúp cho em việc này với: Công ty em là cty xây dựng, em có mượn được đất ở Quận khác với địa chỉ trụ sở chính, ban đầu em chị xây dựng nhà kho chứa hàng nhưng bây giờ em mở cửa hàng mua bán vật liệu xây dựng tại kho luôn, vậy em có cần phải xin giấy phép tại cửa hàng đó không? Có lần em đi xin lắp đặt điện tại đó thì người ta đòi GPKD tại địa chỉ đó, không biết sao nữa. Nói thêm là cty em có chức năng mua bán VLXD trên GPKD của cty. Nói tóm lại là bây giờ em phải làm những thủ tục gì cho cửa hàng đó. Anh chị giúp em với!

Bạn đến Sở kế hoạch & Đầu tư làm thông báo thành lập chi nhánh
Thủ tục gồm:
Thông báo thành lập chi nhánh
Chi nhánh có tên là : Cửa hàng KD VLXD....
Tên người đứng đầu chi nhánh :
Chức danh của người đúng đầu chi nhánh: có thể là Trưởng chi nhánh hoặc Cửa hàng Trưởng
Kèm theo là Giấy CMND, bản sao hộ khẩu của người đứng đầu chi nhánh

Sau đó đăng ký thuế và nộp thuế cho CH

L

Lữ Thị Lil

Guest
13/2/06
14
0
0
tphcm
Cảm ơn anh chị đã giúp em, hôm trước em có hỏi mấy ông thuế là bây giờ cty em xây kho chứa hàng thì có cần làm thủ tục gì ko? thì mấy ông nói chỉ cần xây dựng kho xong rồi thì tự cty em xuất hóa đơn cho cty em luôn, vì em tự xây dựng chứ không thuê bên ngoài, thuế nói cứ coi như là xây dựng TSCĐ thôi, khi xuất hóa đơn thì đầu ra cũng chính là đầu vào, như mấy anh chị nói thì bây giờ em phải lo lên SKHĐT xin phép đây.

L

Lu tuyen

Trung cấp
7/8/06
57
0
6
Tp . HCM
Lữ Thị Lil nói:
Cảm ơn anh chị đã giúp em, hôm trước em có hỏi mấy ông thuế là bây giờ cty em xây kho chứa hàng thì có cần làm thủ tục gì ko? thì mấy ông nói chỉ cần xây dựng kho xong rồi thì tự cty em xuất hóa đơn cho cty em luôn, vì em tự xây dựng chứ không thuê bên ngoài, thuế nói cứ coi như là xây dựng TSCĐ thôi, khi xuất hóa đơn thì đầu ra cũng chính là đầu vào, như mấy anh chị nói thì bây giờ em phải lo lên SKHĐT xin phép đây.

Mấy ông thuế nói với em như vậy về cơ bản là đúng rồi. Vì 2 bài em nêu là 2 vấn đề khác nhau mà (có lẻ em hởi vấn đề chưa rõ hoặc người ta hiểu và trả lời không đúng vấn đề của em). bài trước mọi người hường đẫn em là thủ tục xin phép mở kho hay cửa hàng. Còn mấy bác bên Thuế lại trả lời cho em về việc Xây kho cơ mà. Việc em tự xây kho thì đúng là TSCĐ hình thành từ việc xây dựng rồi, mà người ta nghĩ là em xây kho tại trụ sở chính nên trả lời như vậy-anh đoán vậy thôi (em xem chuẩn mực TSCĐ và các TT hướng dẫn chuẩn mực này nhé). Còn việc em có tự xuất hóa đơn cho mình hay không thì tùy thuộc vào nhiều vấn đề trong quá trình xây kho nữa. Và nếu thực sự em tự xây kho hoặc của hàng thì em phải làm cả 2 việc trên.
thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA