Hỏi về TK 632

• Thread starter nhatlanduong
  • Ngày gửi
N

nhatlanduong

Guest
24/5/06
36
0
6
TP.HCM
Công ty của bạn mình mua bán thiệp, danh thiếp. Có nghiệp vụ mua thiệp về để bán lại. Mình muốn hỏi liệu có thể lúc mua thiệp thì ghi Nợ 632/ Có 111 mà không dùng TK 156 có được không? Bởi vì tồn kho hàng tháng đều = 0.
Cho mình hỏi ý nghĩa của bên Nợ TK 632 với nhé? Cảm ơn các anh chị

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

Vinh Tien

Guest
25/8/06
12
0
0
P.DoiCung-TP.Vinh-NgheAn
Theo mình nghĩ khi công ty bạn mua thiệp về mà bạn ghi là : Nợ 632/Có 111 là không được .Bởi vì TK 632 là TK phản ánh giá vốn hàng bán .Khi công ty bạn mua thiệp về nhập kho hàng hóa thì bạn đưa vào TK 156 và ghi Nợ TK 156/Có TK 111,112,331.Nếu mua thiệp về tiếp tục gia công khi đó mới bán thì bạn phải nhập kho 152 và ghi Nợ TK 152/Có TK 111,112,331.Như đã nói ở trên thì TK 632 là TK PÁnh giá vốn hàng bán nên khi bạn xuất kho hàng hóa 156 thì bạn ghi Nợ TK 632 / Có TK 156.Cuối tháng bạn kết chuyển toàn bộ bên Nợ TK 632 vào TK 911 để xác định KQSXKD.Chào thân ái !

S

Song Huong

Cao cấp
nhatlanduong nói:
Công ty của bạn mình mua bán thiệp, danh thiếp. Có nghiệp vụ mua thiệp về để bán lại. Mình muốn hỏi liệu có thể lúc mua thiệp thì ghi Nợ 632/ Có 111 mà không dùng TK 156 có được không? Bởi vì tồn kho hàng tháng đều = 0.
Các nghiệp vụ bán hàng không qua nhập kho như giao hàng tay ba, hàng về giao tại kho người mua..., khi bán hàng ghi nợ 632, 133(nếu có)/ Có 111, 331. Đồng thời ghi nhận doanh thu.

Trường hợp hàng có nhập kho khi mua, xuất kho khi bán thì sử dụng tài khoản 156.

Nội dung của tài khoản 632, bạn tìm đọc cuốn chế độ kế toán doanh nghiệp Q1, nhà xuất bản tài chính.
Thân.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,082
12
38
54
Rừng Tây Nguyên
Bởi :Song Huong:Các nghiệp vụ bán hàng không qua nhập kho như giao hàng tay ba, hàng về giao tại kho người mua..., khi bán hàng ghi nợ 632, 133(nếu có)/ Có 111, 331. Đồng thời ghi nhận doanh thu.
Thân.
Nhưng với lượng hàng mua bao nhiêu,bán hết bấy nhiêu.Còn đối với lượng hàng không bán hết thì số dư hạnh toán vào đâu?
Nội dung bên nợ của TK 632 là:Trị giá vốn của thành phẩm HH,dịch vụ đã cung cấp theo từng hóa đơn.
Không có dư cuối kỳ.

T

thuphuong3010

Guest
19/9/05
44
0
0
38
Ha Noi
Ngphuocthien nói:
Nhưng với lượng hàng mua bao nhiêu,bán hết bấy nhiêu.Còn đối với lượng hàng không bán hết thì số dư hạnh toán vào đâu?
.
theo em thì chỉ hạch toán N632,133/C111 theo số hàng mà mình chuyển bán luôn cho khách thôi.còn lượng hàng mua về nhưng chưa bán hết thì cho nhập kho.

S

Song Huong

Cao cấp
Ngphuocthien nói:
Nội dung bên nợ của TK 632 là:Trị giá vốn của thành phẩm HH,dịch vụ đã cung cấp theo từng hóa đơn.
Không có dư cuối kỳ.
Có 02 cách giải quyết:
i) Gọi mấy tay affair đến bán tiếp lấy tiền đi nhậu. Không phải ghi vào đâu hết.
ii) Mang về nhập kho. Ghi vào tài khoản kho hàng.
Thân.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,082
12
38
54
Rừng Tây Nguyên
Song Huong nói:
Có 02 cách giải quyết:
i) Gọi mấy tay affair đến bán tiếp lấy tiền đi nhậu. Không phải ghi vào đâu hết.
ii) Mang về nhập kho. Ghi vào tài khoản kho hàng.
Thân.
Em hiểu rồi Songhuong ạ.Nhưng lở gửi bài rồi nên không biết đường xoá.Nhưng mà cách thứ nhất có vẽ hợp lý đấy nhỉ..hé...hé?

G

greentide

Guest
28/1/11
1
0
0
Bắc Giang
công ty em làm về XNK khi mở L/C có thêm dịch vụ quản lý tài sản đảm bảo. vậy cho em hỏi dịch vụ này có được hạch toán vào TK632 ko? hoá đơn nhận ko đc kê khai thuế thì sẽ hạch toán vào đâu?

D

dau3chom

Cao cấp
29/1/10
226
4
0
sai gon

Ở đây có 2 nghiệp vụ, mua hàng và xuất hàng bán. Nghiệp vụ mua hàng thì phải qua 156 rồi. Theo như trường hợp của bạn thì sử dụng phương pháp kiểm kê định kỳ đi, như vậy sẽ không qua 156.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA