DN có thể mua đồng thời hóa đơn GTGT và hóa đơn bán hàng thông thường không?

  • Thread starter ladydinh
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
L

ladydinh

Thành viên sơ cấp
20/7/06
22
0
0
HN
#1
Hóa đơn GTGT và Hóa đơn BHTT

Các anh chị cho em hỏi: Một doanh nghiệp có thể được đăng ký mua cả 2 loại HĐ: HĐ GTGT và HĐ bán hàng thông thường kg?
Vấn đề này em đã hỏi 1lần rồi mà WEBKT lại kg cho đăng.
Hic Hic......
 
B

BUI CHI THANH

Thành viên sơ cấp
21/2/06
479
2
0
43
VUNG TAU
#2
không được ! Thường hóa đơn GTGT dùng cho phuong pháp khấu trừ , và hóa đơn bán hàng dùng cho các doanh nghiệp khấu trừ thuế theo phương pháp trực tiếp .
 
L

LUONG TUAN ANH

Thành viên sơ cấp
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
#3
ladydinh nói:
Các anh chị cho em hỏi: Một doanh nghiệp có thể được đăng ký mua cả 2 loại HĐ: HĐ GTGT và HĐ bán hàng thông thường kg?
Vấn đề này em đã hỏi 1lần rồi mà WEBKT lại kg cho đăng.
Hic Hic......
Căn cứ vào điểm 2 - Điều 11 - Chương III - Nghị định của Chính phủ Số 158/2003/NĐ-CP ngày 10 tháng 12 năm 2003 Quy định chi tiết về Luật thuế GTGT và Luật sửa đổi bổ sung một số điều của Luật Thuế giá trị gia tăng
Thì cơ sở kinh doanh ( gọi tắt của mọi hình thức kinh doanh ) chỉ được đăng ký lựa chọn một trong hai phương pháp đăng ký tính thuế trực tiếp hoặc khấu trừ với điều kiện phải phù hợp với hình thức hóa đơn, chứng từ, sổ kế toán, kê khai, nộp thuế đúng chế độ...vv..
+ Vì vậy hỏi : Một doanh nghiệp có thể được đăng ký mua cả 2 loại HĐ: HĐ GTGT và HĐ bán hàng thông thường kg?
+ Trả lời : Một DN được phép đăng ký mua cả hai loại Hóa đơn nhưng không đồng thời cùng một thời điểm
Thân!
 
L

LUONG TUAN ANH

Thành viên sơ cấp
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
#4
BUI CHI THANH nói:
không được ! Thường hóa đơn GTGT dùng cho phuong pháp khấu trừ , và hóa đơn bán hàng dùng cho các doanh nghiệp khấu trừ thuế theo phương pháp trực tiếp .
Bác Thanh đính chính đoạn này hộ nhỉ.......?
 
L

ladydinh

Thành viên sơ cấp
20/7/06
22
0
0
HN
#5
Thế có một lần em đi mua VPP, đơn vị bán hỏi em là lấy H óa đơn GTGT hay hóa đơn BHTT. Em thắc mắc tại sao họ lại có hai loại hóa đơn cùng một lúc??????
 
L

LUONG TUAN ANH

Thành viên sơ cấp
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
#6
ladydinh nói:
Thế có một lần em đi mua VPP, đơn vị bán hỏi em là lấy H óa đơn GTGT hay hóa đơn BHTT. Em thắc mắc tại sao họ lại có hai loại hóa đơn cùng một lúc??????
Bạn đọc lại các nội quy khi viết bài nhé. Bài viết của bạn Spam và câu bài quá. Hôm trước các Mod đã xóa bài này rồi.
Còn câu trả lời bạn hỏi thì bạn tự nghĩ tại sao đi chứ..?
Với sự trả lời đã rất rõ ràng các quy định ở phần trên chúng ta nên tạm dừng topic này tại đây nhé.
Chào bạn!

Nguyên văn bởi Nguyễn Tú Anh đã trả lời
Cũng không có gì là khó hiểu cả vì "Tên người bán hàng" trên hai loại hóa đơn này sẽ khác nhau. Sẽ có trường hợp xuất thẳng hóa đơn từ nhà cung cấp văn phòng phẩm của công ty, chứ không sử dụng hóa đơn của công ty đó.
http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=19100
Mình mua văn phòng phẩm tại một cửa hàng nhưng một lần thì nhận được hóa đơn giá trị gia tăng, lần khác thì nhận được hóa đơn bán hàng thông thường. Do đó, khi đi mua văn phòng phẩm thì phải giao hẹn trước sẽ lấy loại hóa đơn nào.
 
Sửa lần cuối:
B

BUI CHI THANH

Thành viên sơ cấp
21/2/06
479
2
0
43
VUNG TAU
#7
LUONG TUAN ANH nói:
Bác Thanh đính chính đoạn này hộ nhỉ.......?
Chào bác thợ dò mìn ! Chúng ta thảo luận chứ không bắt bẻ nhau nghe bác . Trường hợp mình nói không gì sai . nếu có thiếu thì bác bổ sung vào vì đề tài thảo luân mà ! Tính bác chứ vậy hoài !
 
L

ladydinh

Thành viên sơ cấp
20/7/06
22
0
0
HN
#8
OK, vì em luôn nghĩ theo mặt phải của vấn đề mà.
Cảm ơn các bác nhiều!
 
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Thành viên trực tuyến

  • Linh Minh 789

Xem nhiều