Đổi hàng không đồng số lượng

• Thread starter dungbq_ss4u
  • Ngày gửi
D

dungbq_ss4u

Guest
17/7/06
36
0
6
Ho chi minh
Chào mọi ngươì
Mình có một tình huống, mong mọi người giúp đỡ
Công ty mình có bán cho một công ty A 1000 tấn sản phẩm. Nhưng do một số yếu tố trong quá trình vận chuyển nên 100 tấn sản phẩm không đạt chất lượng, người mua đem đổi lại (không xuất hóa đơn lại và không thực hiện phương pháp trả hàng).

Sau một thời gian nghiên cứu, công ty mình thấy có một phần lỗi do người mua nên chỉ quyết định đổi 700 tấn sản phẩm (cùng loại).

Mọi người cho mình cách giải quyết trong trường hợp này nhé. (vì xuất ra 700 tấn mà nhập về 1000 tấn thì sẽ xảy ra chênh lệch, ngay cả khi đem 1000 tấn về xử lý lại thì cũng sẽ nhập lại kho một con số lớn hơn 700, vậy xử lý số chênh lệch như thế nào?)

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
Công ty mình có bán cho một công ty A 1000 tấn sản phẩm. Nhưng do một số yếu tố trong quá trình vận chuyển nên 100 tấn sản phẩm không đạt chất lượng, người mua đem đổi lại (không xuất hóa đơn lại và không thực hiện phương pháp trả hàng).
Bên mua mới nhận 900 tấn đúng không hay đổi lại 1000 tấn luôn.
Nếu bên mua chưa nhận hàng sau công ty bạn lại đổi lại 700 tấn. bạn ghi rỏ hơn được không ?

D

dungbq_ss4u

Guest
17/7/06
36
0
6
Ho chi minh
Đây chỉ là một "study case" thôi, mong mọi ngừoi đừng quan trọng số lượng, chỉ cần chỉ cho mình cách giải quyết thôi

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
Bạn cho tình huống không rỏ ràng sao chúng ta có thể khảo luận được ! Khi trả hàng bạn cần xác định rỏ nguyên nhân trả và lập biên bản và dựa vào biên bảng làm việc mà có tình huống giải quyết cụ thể !

D

dungbq_ss4u

Guest
17/7/06
36
0
6
Ho chi minh
à, bạn đừng quan trọng vấn đề nguyên nhân, cứ xem như trong thực tế bạn mua một thứ gì đó, bạn đem đi đổi, thay vì nguyên tắc là 1 đổi 1 nhưng thực tế số bạn đổi được không đúng với nguyên tắc 1=1 mà ít hơn. Mình không đứng ở vai trò là ngừoi đi mua mà đóng vai trò là người bán, trong trường hợp này mình sẽ giải quyết thế nào?

Tình huống mình đưa ra ở đây chỉ là cách định khoản chứ không bàn luận về vấn đề tại sao lại có trường hợp đổi không đồng lượng

vanvu

vanvu

Trung cấp
16/10/04
116
0
0
Đồng Nai
Mình có ý kiến như vậy bạn có thể tham khảo :
- Bởi vì khách hàng không làm thủ tục trả hàng ( ko biết công ty bạn có xuất Hóa đơn chưa vậy ? ). Nếu chưa xuất HD thì 1000 tấn hàng mà bạn đã giao hàng thì hạch toán như hàng đang giao đi bán N 157 / C 156 (or 155 ) , bạn cứ xem như là hàng khách chưa nhận được rồi bạn hạch toán ngược lại N156 / C157.
- 700 T sau bạn hạch toán như xuất hàng bán như bình thường.
Nếu công ty bạn đã xuất HD rồi mà bên kia ko chịu xuất HD trả hàng thì chỉ còn cách làm BB hủy HD bán hàng.
MÌnh có ý kiến như vậy ko biết đúng ko, mong các bác tham khảo cho ý kiến

levanton

levanton

Cao cấp
Bạn đưa ra tình huống và những tình tiết chưa đầy đủ làm sao mọi người trả lời được. Muốn hạch toán thì phải có biên bản xác định nguyên nhân của sự thiếu hụt, hư hỏng hàng hóa.
"100 tấn sản phẩm không đạt chất lượng, người mua đem đổi lại (không xuất hóa đơn lại và không thực hiện phương pháp trả hàng)". thế là sao?

hàng hóa hư hỏng 100T, còn 900T kia, khách hàng có chấp nhận hay không?
Nói chung là bạn đưa ra "study case" thì cũng phải rõ ràng một chút.

A

adg.exe

Guest
8/8/06
12
0
0
46
Gia Lai
Bạn đã đưa ra một tình huống thật là vô lý. Khi hàng hóa bị trả lại, vì sao lại không xuất hóa đơn điều chỉnh và hạch toán vào tài khoản 531 theo qui định? Mọi chuyện sẽ đơn giản hơn nếu bạn cho nhập kho số hàng bị trả lại (giảm giá vốn hàng bán, tăng hàng tồn kho). Khi xuất 700 tấn thì hạch toán và xuất hóa đơn bình thường (Tất nhiên giá bán 700 tấn hàng sau này phải được thỏa thuận lại tương đương với giá bán 1.000 tấn trước đó). Hai bên có thể lập phụ lục hợp đồng thỏa thuận rõ cách thức xử lý tình huống này? Kính!

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
dungbq_ss4u nói:
à, bạn đừng quan trọng vấn đề nguyên nhân, cứ xem như trong thực tế bạn mua một thứ gì đó, bạn đem đi đổi, thay vì nguyên tắc là 1 đổi 1 nhưng thực tế số bạn đổi được không đúng với nguyên tắc 1=1 mà ít hơn. Mình không đứng ở vai trò là ngừoi đi mua mà đóng vai trò là người bán, trong trường hợp này mình sẽ giải quyết thế nào?

Tình huống mình đưa ra ở đây chỉ là cách định khoản chứ không bàn luận về vấn đề tại sao lại có trường hợp đổi không đồng lượng
Đã làm kế toán thì phải rỏ ràng bạn à ! Bạn cho một tình huống mà tất cả mọi người không hiểu bạn muốn nói cái gì thì có ai giúp bạn được ! Còn việc hạch toán vào sổ sách thì phải có chứng từ và nghiệp vụ phát sinh cụ thể chính xác thì chúng ta mới giải quyết xác đáng được ! Vấn đề đổi hàng của bạn hết sức chung chung và không thực tế nên mình nghỉ tạm khóa đề tài này lại !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA