Bán hàng đại lý với ký gửi khác nhau hay giống nhau???

• Thread starter buithehung
  • Ngày gửi
B

buithehung

Guest
20/12/05
31
0
0
buon Ma Thuot
Mình cũng đọc nhiều bài viết về cách bán hàng và phương pháp kế toán bán hàng đại lý. Nhưng giữa đại lý và ký gửi là một phương pháp bán hàng hưởng hoa hồng???
Gay quá mình không biết hỏi ai? có ai biết chỉ mình với

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dangvan_tien

Guest
13/3/06
2
0
0
45
Hoang Mai
Bán hàng đại lý và ký gửi giống nhau

Theo tôi thì bán hàng đại lý và ký gửi là giống nhau. Nó chỉ khác nhau về tên gọi thôi và mỗi cụm từ thì sử dụng trong những hoàn cảnh khác nhau, nhưng về cách bán hàng và phương pháp kế toán thì chỉ có một.
Người ta không chia ra là phương pháp kế toán bán hàng đại lý và phương pháp kế toán ký gửi.

B

buithehung

Guest
20/12/05
31
0
0
buon Ma Thuot
Mình cũng nghĩ như bạn, nhưng trong nhiều tài liệu lại ghi là: "Đại lý, ký gửi" , nếu là một thì phải ghi là "đại lý(ký gửi)" chứ. Mình chỉ thắc mắc về phương pháp kế toán bán hàng đại lý thôi. thanks nhiều nhé.

levanton

levanton

Cao cấp
Theo mình thì
Bán hàng theo hình thức Đại lý là bán đúng giá của bên giao Đại lý, hưởng hóa hồng. Các chương trình KM nếu có là do bên giao Đại lý thông báo, bên nhận làm đại lý thực hiện.
Còn hàng ký gửi là hình thức bên Giao ký gửi gửi hàng hóa cho bên nhận ký gửi, có giá là giá bán buôn giữa hai bên. Bên nhận hàng ký gủi tùy theo đặc điểm tổ chức kinh doanh của mình để xây dựng bảng giá bán, các chương trình bán hàng mà không phụ thuộc vào bên giao hàng ký gửi.

Sửa lần cuối:
B

buithehung

Guest
20/12/05
31
0
0
buon Ma Thuot
Mình chưa thấy ai nói như vậy bao giờ levanton ơi. Nếu như vậy thì ký gửi gần như phương thức mua bán hàng hóa thông thường. Tương đương với hình thức mua bán gối đầu mà thôi.
Sao nhiều ý kiến khác nhau quá đi mất? :flower1: levanton ơi có quy định, hướng dẫn cụ thể nào về ký gửi không?

levanton

levanton

Cao cấp
buithehung nói:
Mình chưa thấy ai nói như vậy bao giờ levanton ơi. Nếu như vậy thì ký gửi gần như phương thức mua bán hàng hóa thông thường. Tương đương với hình thức mua bán gối đầu mà thôi.
Sao nhiều ý kiến khác nhau quá đi mất? :flower1: levanton ơi có quy định, hướng dẫn cụ thể nào về ký gửi không?

Chào bạn!
Các hình thức đó khác nhau chứ bạn!
- Mua bán gối đầu là nội dung mua bán chậm trả, dù bên bán chưa thu tiền nhưng quyền sở hữu của hàng hóa đã được chuyển từ bên bán sang bên mua
- Đại lý : Đại lý thương mại là hoạt động thương mại, theo đó bên giao đại lý và bên đại lý thoả thuận việc bên đại lý nhân danh chính mình mua, bán hàng hoá cho bên giao đại lý hoặc cung ứng dịch vụ của bên giao đại lý cho khách hàng để hưởng thù lao.

Theo Điều 170 : Luật Thương mại:

Điều 170. Quyền sở hữu trong đại lý thương mại
Bên giao đại lý là chủ sở hữu đối với hàng hoá hoặc tiền giao cho bên đại lý.

- Ký gửi: Quyền sở hữu thuộc bên ký gửi , nhưng bên giao không có quyền ấn định giá bán cho khách hàng từ bên nhận ký gửi, và cũng không phải chi hoa hồng hoặc chênh lệch giá. mà nếu có thì cũng là khoản hỗ trợ chi phí tiếp thị, phát triển thị trường,...vì bên nhận ký gửi tự quyết định giá bán và đã hưởng chênh lệch giá từ giá bán và giá nhận hàng ký gửi.

B

buithehung

Guest
20/12/05
31
0
0
buon Ma Thuot
Không phải vậy đâu levanton ơi.
Nếu nói như bạn thì Ký gửi = Đại lý bao tiêu
Đại lý bao tiêu: là hình thức đại lý mà bên đại lý thực hiện việc mua, bán hoặc cung ứng dịch vụ trọn vẹn một khối lượng hàng hoá, đầy đủ một dịch vụ. Mức thù lao được hưởng là mức chênh lệch giữa giá mua, giá bán, giá cung ứng dịch vụ cho khách hàng so với giá do bên giao đại lý ấn định cho bên đại lý.
Mình vẫn không thể phân biệt được đại lý và ký gửi????

levanton

levanton

Cao cấp
buithehung nói:
Không phải vậy đâu levanton ơi.
Nếu nói như bạn thì Ký gửi = Đại lý bao tiêu
Đại lý bao tiêu: là hình thức đại lý mà bên đại lý thực hiện việc mua, bán hoặc cung ứng dịch vụ trọn vẹn một khối lượng hàng hoá, đầy đủ một dịch vụ. Mức thù lao được hưởng là mức chênh lệch giữa giá mua, giá bán, giá cung ứng dịch vụ cho khách hàng so với giá do bên giao đại lý ấn định cho bên đại lý.
Mình vẫn không thể phân biệt được đại lý và ký gửi????

Mình cho ví dụ như sau nhé:

Công ty mình có hợp đồng với Siêu thị Điện máy A : nội dung chính
- Mình cung cấp hàng hóa do cty mình sản xuất, chịu trách nhiệm bảo hành, Cty mình đưa ra giá thống nhất cho tất cả sản phẩm, Bên Siêu thị đó bán đúng giá, hưởng hoa hồng 20% giá bán.
- Cty mình cũng hợp đồng ký gửi hàng hóa cho Trung tâm điện máy B, trong hợp đồng mình có ghi: Cty mình ký gửi hàng hóa, kèm theo bảng giá, giá đó là giá bán buôn giữa cty mình và trung tâm. Thời hạn ký gửi là 6 tháng. Hết thời hạn ký gửi, hai bên có thể gia hạn. Căn cứ vào giá bán buôn đó, Trung tâm, ( bên nhận ký gửi) tùy thuộc vào đặc điểm kinh doanh, tùy vào mục tiêu kinh doanh để xây dựng giá bán lẻ cho người tiêu dùng
- Cty mình bán hàng cho CH C, thời hạn thanh toán là 30 ngày kể từ ngày mua hàng.
- Cty mình cũng bán hàng cho Cty TNHH TM D : mua bán tiền mặt, không có nợ.
Như vậy :
Trường hợp 1 là : Đại lý bán đúng giá, hưởng hoa hồng
Trường hợp 2 là : hợp đồng ký gửi
Trường hợp 3 là mua đứt bán đoạn.
Trường hợp 4 cũng mua đứt bán đọan

Bạn có nhất trí với mình vậy không?

B

buithehung

Guest
20/12/05
31
0
0
buon Ma Thuot
levanton nói rất đúng. Nhưng mà mình đang nói là chỗ đại lý bao tiêu và ký gửi là giống nhau.
2 hình thức này: nếu là đơn vị nhận đại lý hay nhận ký gửi đều ghi nhận doanh thu trên hoa hồng hoặc chênh lệch giá
Đơn vị giao đại lý và ký gửi hàng khi bên đại lý báo bán sẽ ghi nhận doanh thu 100% trên giá giao đại lý, ký gửi?
Mình nói vậy đúng không levanton?
Cảm ơn levanton đã có nhiều ý kiến về vấn đề này. cho minh eMail và số điện thoại được không??

N

nvlinh12t

Sơ cấp
30/9/06
12
0
1
Hà Nội
Tôi đang được giao nhiệm vụ soạn hợp đồng ký gửi, bác nào có mẫu thì gửi cho tôi với. Tôi tìm nhiều sách rồi mà không có thấy. Giúp tôi với !!!

S

son_ktt

Guest
25/11/06
341
0
0
Ha Noi
Đồng ý với ý kiến của levanton, đại lý và ký gửi là khác nhau. Còn hạch toán kế toán thì theo Luật kế toán rồi.

H

hoa xuyen ly

Sơ cấp
24/3/11
4
0
0
33
hue
Ðề: Bán hàng đại lý với ký gửi khác nhau hay giống nhau???

các anh chị cho em hỏi khi bán hàng ký gởi khi họ đòi xuất hóa đơn có hoa hồng nữa thì phải xuất như thế nào ? em mới vào nghề nên nhờ anh chị giúp đỡ

N

nguyenngoc091089

Trung cấp
16/11/10
130
2
18
Hà Nội
Ðề: Bán hàng đại lý với ký gửi khác nhau hay giống nhau???

Các anh/ chị cho em hỏi với trường hợp đại lý ký gửi hàng hóa
khi nhận hàng về hạch toán ntn
khi bán hàng ra cho khách và xuất hóa đơn
đến cuối tháng mới có hóa đơn đầu vào từ nhà cung cấp (bên ký gửi)
Nếu khi nhận hàng là Nợ 003
khi bán hàng phải xuất HĐ thì phải phản ánh doanh thu giá vốn, nhưng mà TK 156 chưa có
vì đến cuối tháng khi có HĐ đầu vào lúc này mới có TK 156
Em cảm ơn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA