Thuế suất thuế TNCN đối với hoạt động bốc thăm trúng thưởng?

• Thread starter hvtgroup
  • Ngày gửi
H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
Đối với 1 doanh nghiệp, trong các đợt phát động phong trào thi đưa ngoài chế độ tiền thưởng theo quy định thì đơn vị có thêm 1 hình thức đó là bốc thăm trúng thưởng mang tính chất may mắn (mỗi người đạt chỉ tiêu thi đua sẽ được 1 lá phiếu bốc thăm)! Vậy theo các bạn khoản thu nhập này được tính thuế TNCN ntn? hình thức này có áp dụng thuế suất giống như trúng xổ số hay không? (Theo TT 81/2004/TT-BTC thì mức thuế suất cho việc trúng xổ số dưới mọi hình thức là 10% với số tiền từ 15tr đồng!), bởi có ý kiến cho rằng số tiền nhận được tiền từ việc bốc thăm này cũng xuất phát từ hoạt động thi đua, khen thưởng và chỉ chịu thuế suất 5%!
Xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Nếu bốc thăm trúng thưởng được nhận bằng hiện vật thì: Hiện vật đó có giá trị dưới 12,5 triệu/lần không tính thuế thu nhập không thường xuyên, trên 12,5 triệu/lần phải tính thu nhập không thường xuyên (áp dụng trong DN và thuế suất là 10%).
Nếu bốc thăm trúng thưởng nhận bằng tiền thì giải thưởng đó là thu nhập và được tính vào thu nhập chịu thuế của năm.

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
Theo mình nghỉ thì trường hợp áp dụng như trúng số áp dụng cho rút thâm trúng thưởng ở dạng khuyến mãi quảng cáo mang tính chất thương mại . Còn trường hợp của bạn mang tính chất thi đua hoạt động mình nghỉ làm như bạn là đúng . Công ty mình cũng có các hoạt động này thường xuyên như phát thưởng trực tiếp cho người lao động không tính vào thu nhập chịu thuế của họ . Vì khoản này là chi phí giải trí cho người lao động xem là hợp lệ.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Theo em hiểu:

hvtgroup nói:
Đối với 1 doanh nghiệp, trong các đợt phát động phong trào thi đưa ngoài chế độ tiền thưởng theo quy định thì đơn vị có thêm 1 hình thức đó là bốc thăm trúng thưởng mang tính chất may mắn (mỗi người đạt chỉ tiêu thi đua sẽ được 1 lá phiếu bốc thăm)! Vậy theo các bạn khoản thu nhập này được tính thuế TNCN ntn?
Thực chất đây là khoản thưởng bằng tiền hoặc hiện vật nếu cá nhân có sự "may mắn" từ cơ quan chi trả thu nhập. Sự khác nhau chỉ ở cách thức tiến hành thưởng mà thôi. Nếu là tiền thưởng đột xuất thì đưa vào thu nhập thường xuyên để tính thuế TNCN.

hvtgroup nói:
hình thức này có áp dụng thuế suất giống như trúng xổ số hay không? (Theo TT 81/2004/TT-BTC thì mức thuế suất cho việc trúng xổ số dưới mọi hình thức là 10% với số tiền từ 15tr đồng!),
Nếu cá nhân có thu nhập từ việc trúng xổ số từ đơn vị trả thưởng là đơn vị kinh doanh xổ số hoặc trúng thưởng khuyến mại từ từ đơn vị kinh doanh hàng hóa, muốn bán được hàng có đề ra chiêu khuyến mại... thì mới đưa thu nhập này vào thu nhập không thường xuyên để tính thuế TNCN.

hvtgroup nói:
bởi có ý kiến cho rằng số tiền nhận được tiền từ việc bốc thăm này cũng xuất phát từ hoạt động thi đua, khen thưởng và chỉ chịu thuế suất 5%!
Xin cảm ơn!
Không rõ anh lấy quy định 5% này ở đâu vì chỉ có duy nhất thu nhập từ chuyển giao công nghệ mới chịu mức thuế suất này.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Anh cho em xem văn bản quy định rõ ràng như vậy không? Vì theo Thông tư 81/2004/TT-BTC:

- Nếu đưa vào thu nhập thường xuyên là tiền thưởng thì thưởng bằng tiền hay hiện vật cũng sẽ chịu thuế.

- Nếu đưa vào thu nhập không thường xuyên là trúng thưởng xổ số dưới các hình thức, kể cả trúng thưởng khuyến mại thì cũng không nói rõ là nhận bằng tiền hay hiện vật sẽ chịu thuế. Không nói thì là bao gồm rồi.

- Em chưa tìm thấy con số 12,5 triệu/lần, mà chỉ tìm thấy con số 15 triệu/lần mà thôi.

Va Anh Toi nói:
Nếu bốc thăm trúng thưởng được nhận bằng hiện vật thì: Hiện vật đó có giá trị dưới 12,5 triệu/lần không tính thuế thu nhập không thường xuyên, trên 12,5 triệu/lần phải tính thu nhập không thường xuyên (áp dụng trong DN và thuế suất là 10%).
Nếu bốc thăm trúng thưởng nhận bằng tiền thì giải thưởng đó là thu nhập và được tính vào thu nhập chịu thuế của năm.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
BUI CHI THANH nói:
Còn trường hợp của bạn mang tính chất thi đua hoạt động mình nghỉ làm như bạn là đúng .
"Đúng" cái gì hả bác? Bác htvgroup đang băn khoăn có tính hay không tính thuế TNCN và nếu tính thì tính theo tỷ lệ thuế suất như thế nào. Bác ý đang nhờ chúng ta lựa chọn giúp chứ bác ý đã định đi theo hướng nào đâu?

BUI CHI THANH nói:
Công ty mình cũng có các hoạt động này thường xuyên như phát thưởng trực tiếp cho người lao động không tính vào thu nhập chịu thuế của họ . Vì khoản này là chi phí giải trí cho người lao động xem là hợp lệ.
Thu nhập là của cá nhân nhưng chi phí lại là của doanh nghiệp. Đâu phải chi phí hợp lệ của doanh nghiệp thì không tính thuế thu nhập của cá nhân đâu bác? Mỗi loại thuế có đối tượng chịu thuế và nộp thuế khác nhau. Hãy tách bạch ra bác ạ.

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
Nguyen Tu Anh nói:
"Đúng" cái gì hả bác? Bác htvgroup đang băn khoăn có tính hay không tính thuế TNCN và nếu tính thì tính theo tỷ lệ thuế suất như thế nào. Bác ý đang nhờ chúng ta lựa chọn giúp chứ bác ý đã định đi theo hướng nào đâu?
Mình biết theo nguyên tắc là vậy như hàng năm công ty mình ăn liên hoan tổ chức đá banh , rút thăm trúng thưởng giải thưởng từ 15T-20T (xe hon da)phát trực tiếp cho người trúng thưởng có thuế má gì đâu ! Không lẻ bán xe đi để lấy tiền nộp thuế à ! (nếu vậy doanh nghiệp trả giúp luôn phần thuế này phải không ?)

Nguyen Tu Anh nói:
"Thu nhập là của cá nhân nhưng chi phí lại là của doanh nghiệp. Đâu phải chi phí hợp lệ của doanh nghiệp thì không tính thuế thu nhập của cá nhân đâu bác? Mỗi loại thuế có đối tượng chịu thuế và nộp thuế khác nhau. Hãy tách bạch ra bác ạ.
Mình nói là không tính vào thu nhập hàng tháng chịu thuế của người lao động .

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
BUI CHI THANH nói:
Mình biết theo nguyên tắc là vậy như hàng năm công ty mình ăn liên hoan tổ chức đá banh , rút thăm trúng thưởng giải thưởng từ 15T-20T (xe hon da)phát trực tiếp cho người trúng thưởng có thuế má gì đâu !
Ơ, cứ giả dụ như bác không biết chứ không phải bác cố tình ăn gian tiền thuế của nhà nước nhưng nếu luật nó có, bác ứ nộp thì bác đừng mong câu "không biết thì không có tội" thì thuế sẽ nghe.

BUI CHI THANH nói:
Không lẻ bán xe đi để lấy tiền nộp thuế à ! (nếu vậy doanh nghiệp trả giúp luôn phần thuế này phải không ?)
Bác lại "cùn" rồi. Thế cái tài sản to vật đó bác không nhớ đến giá trị của nó à? Còn nữa, thuế cá nhân thì cá nhân phải nộp (ai bảo "may mắn" nào) chứ dính gì đến công ty mà công ty phải nộp. Em tính rồi, giả sử em không có tiền mặt nên em đành nhắm mắt mà bán cái xe đó đi, đem nộp thuế TNCN thì vẫn còn lời chán.

Sửa lần cuối:
N

Ngoc Thu

Trung cấp
1/6/06
58
0
6
42
Phu yen
BUI CHI THANH nói:
Mình biết theo nguyên tắc là vậy như hàng năm công ty mình ăn liên hoan tổ chức đá banh , rút thăm trúng thưởng giải thưởng từ 15T-20T (xe hon da)phát trực tiếp cho người trúng thưởng có thuế má gì đâu ! Không lẻ bán xe đi để lấy tiền nộp thuế à ! (nếu vậy doanh nghiệp trả giúp luôn phần thuế này phải không ?)

Mình nói là không tính vào thu nhập hàng tháng chịu thuế của người lao động .
Lỡ kiểm toán vô kiểm,nó hỏi hồ sơ của mấy chiếc xe này và hiện giờ chiếc xe này ở đâu,giao ai sử dụng:D các bác tính sao?Đã ăn khấu trừ tiền thuế của nhà nước rùi thì dĩ nhiên,cá nhân nếu được cấp xe hay trúng thưởng phải có nghĩa vụ nộp lại thuế cho NN thui.
Theo Jade,trường hợp này vẫn phải nộp thuế TNKTX 10%.

H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
Nguyen Tu Anh nói:
Không rõ anh lấy quy định 5% này ở đâu vì chỉ có duy nhất thu nhập từ chuyển giao công nghệ mới chịu mức thuế suất này.

Đây là mức thuế áp dụng cho Đại lý bảo hiểm được ấn định trên số hoa hồng được hưởng em ạ! (111/2005/TT-BTC ngày 13/12/2005)

Mình cũng cho rằng hình thức bốc thăm may mắn ở trên cũng chỉ là 1 dạng khen thưởng vì vậy có thể hiểu là 1 khoản thu nhập thường xuyên.

hanjun8603

hanjun8603

Đói kiến thức!
26/4/06
97
1
6
43
Tuu quan
Nguyen Tu Anh nói:
Thực chất đây là khoản thưởng bằng tiền hoặc hiện vật nếu cá nhân có sự "may mắn" từ cơ quan chi trả thu nhập. Sự khác nhau chỉ ở cách thức tiến hành thưởng mà thôi. Nếu là tiền thưởng đột xuất thì đưa vào thu nhập thường xuyên để tính thuế TNCN.

Chị Tú Anh ơi cho e hỏi lại nhé ở đây nếu thưởng đột xuất thì đưa vào thu nhập không thường xuyên chứ chị. Có phải chị đánh sót chữ không ạ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Em chưa xem cái Thông tư anh nói đâu nhưng đang đề cập đến Thuế thu nhập cá nhân thì anh lôi Thông tư 81/2004/TT-BTC và Thông tư 12/2005/TT-BTC về thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao vào, hà cớ gì anh lôi Thông tư 111/2005/TT-BTC về mức thuế suất của hoa hồng được hưởng đối với đại lý bảo hiểm? Chúng có dính dáng gì đến nhau không anh?

hvtgroup nói:
Đây là mức thuế áp dụng cho Đại lý bảo hiểm được ấn định trên số hoa hồng được hưởng em ạ! (111/2005/TT-BTC ngày 13/12/2005)

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Mình không đánh sót chữ đâu, bạn hãy đọc lại Điểm 2.1.2, Mục I Thông tư 81/2004/TT-BTC nhé!

hanjun8603 nói:
Chị Tú Anh ơi cho e hỏi lại nhé ở đây nếu thưởng đột xuất thì đưa vào thu nhập không thường xuyên chứ chị. Có phải chị đánh sót chữ không ạ?

H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
Nguyen Tu Anh nói:
Em chưa xem cái Thông tư anh nói đâu nhưng đang đề cập đến Thuế thu nhập cá nhân thì anh lôi Thông tư 81/2004/TT-BTC và Thông tư 12/2005/TT-BTC về thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao vào, hà cớ gì anh lôi Thông tư 111/2005/TT-BTC về mức thuế suất của hoa hồng được hưởng đối với đại lý bảo hiểm? Chúng có dính dáng gì đến nhau không anh?
He.he... em không thấy là nó liên quan đó sao? đó là cùng xác định đến thuế phải nộp của cá nhân ở các lĩnh vực! điều này ảnh hưởng đến... "đời sống" của họ đó em!

To hanjun8603: Nguyen Tu Anh không nhầm đâu, các khoản thu nhập như thưởng định kỳ hay thưởng đột xuất thì cũng đều là thu nhập thường xuyên và chịu thuế hết!

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
Nguyen Tu Anh nói:
Ơ, cứ giả dụ như bác không biết chứ không phải bác cố tình ăn gian tiền thuế của nhà nước nhưng nếu luật nó có, bác ứ nộp thì bác đừng mong câu "không biết thì không có tội" thì thuế sẽ nghe.

Bác lại "cùn" rồi. Thế cái tài sản to vật đó bác không nhớ đến giá trị của nó à? Còn nữa, thuế cá nhân thì cá nhân phải nộp (ai bảo "may mắn" nào) chứ dính gì đến công ty mà công ty phải nộp. Em tính rồi, giả sử em không có tiền mặt nên em đành nhắm mắt mà bán cái xe đó đi, đem nộp thuế TNCN thì vẫn còn lời chán.
TU ANH Có xem lại bài viết của mình đi ! Anh nói là nếu vậy thì công ty nộp luôn khoản thuế này cho người lao động phải không ? Có nghĩa là khi trúng thưởng thì người lao động có thể phải nộp thuế thu nhập, chứ không phải ăn gian thuế của nhà nước! Nếu biết chắc thì chúng ta đâu có các bài thảo luận như vậy phải không !
Nhưng mình có hỏi lại bên tư vấn thuế cho công ty mình thì có trả lời như sau :
Các hoạt động trên xem là thu nhập bất thường và tính thuế giống như trúng số vậy . Nếu giải thưởng có giá trị từ 15 triệu trở lên thì phải nộp 10% TTNCN trên tổng giá trị giải thưởng. Còn nhỏ hơn 15 triệu thì không đóng gì cả !

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thu nhập không thường xuyên theo quy định chỉ có hai khoản:
- Thu nhập về chuyển giao công nghệ (trừ trường hợp biếu, tặng).
- Trúng xổ số dưới các hình thức, kể cả trúng thưởng khuyến mại.
Với hai khoản này thì thu nhập có giá trị trên 15 triệu đồng/từng hợp đồng hoặc trên 15 triệu đồng/từng lần trúng thưởng thì sẽ phải nộp thuế TNCN.

Còn lại, những thu nhập mà chịu thuế TNCN khác sẽ đưa vào thu nhập thường xuyên và lấy thu nhập bình quân tháng trong năm trên 5 triệu đồng (người Việt Nam) để làm căn cứ tính thuế.

Tại sao không đưa trường hợp của anh hvtgroup vào thu nhập không thường xuyên thì em đã nói ở Đoạn 2, Bài số 4 rồi.

BUI CHI THANH nói:
Các hoạt động trên xem là thu nhập bật thương và tính thuế giống như trúng số vậy . Nếu giải thưởng có giá trị từ 15 triệu trở lên thì phải nộp 10% TTNCN trên tổng giá trị giải thưởng. Còn nhỏ hơn 15 triệu thì không đóng gì cả !

N

Ngoc Thu

Trung cấp
1/6/06
58
0
6
42
Phu yen
Mới làm báo cáo cho mấy bác thuế,đọc lại thông tư 12/05 thì trường hợp này,nếu tổng trị giá giải thưởng từ 15tr trở lên sẽ phải nộp thuế TNKTX (cái này nó cũng nói rõ kể cả trúng thưởng xổ số hay trúng thưởng khuyến mãi)<====ý kiến giống với Tú Anh ở trên gồi...

H

hoangthvan

Guest
Sự tranh luận từ đầu đến giờ là 1 ví dụ cho việc các quy định của thuế chưa thật rõ ràng hay là vì chúng ta chưa muốn hiểu nó cho rõ ràng?

trong TTư 81 đã nói:
2.1. Thu nhập thường xuyên gồm:
2.1.2. Tiền thưởng tháng, quý, năm, thưởng đột xuất nhân dịp ngày lễ, tết, ngày thành lập ngành, thưởng từ các nguồn, dưới các hình thức: tiền, hiện vật;
2.1.7. Các khoản thu nhập khác mà cá nhân được hưởng từ cơ quan chi trả thu nhập
mình thấy khoản thu nhập mà mọi người đang tranh cãi ấy, không thỏa 2.1.2 thì cũng thỏa 2.1.7, tức là thu nhập thường xuyên ---> tính thuế TNCN theo biểu thuế lũy tiến từng phần

Tại mục 2.2. Thu nhập không thường xuyên bao gồm:
2.2.1. Thu nhập về chuyển giao công nghệ
2.2.2. Trúng thưởng xổ số dưới các hình thức, kể cả trúng thưởng khuyến mại.
Để xem xét khoản thu nhập này có thuộc 2.2.2 ko thì trước hết chúng ta nên hiểu "xổ số dưới các hình thức" là như thế nào. Đúng là ờ đây thuế ko giải thích rõ cho mình hiểu cũng như đưa ra các điều kiện để xác định trường hợp nào thì được gọi đó là 1 cuộc xổ số.

Thử đặt ra 1 trường hợp như sau: cty nọ chi trả thu nhập cho ông A (VIP chẳng hạn): lương 1 năm la 180 tr đồng,thưởng là 80 tr, chi trả khác là 5 tr --> tổng thu nhập = 180+80+5=265 tr
--> thu nhập bq=265/12=22,083 tr
áp dụng biểu thuế lũy tiến từng phần thì:
từ 0-5tr: 0%
từ 5-15 tr: 10%
từ 15-25 tr: 20%
--> tiền thuế TNCN 1 tháng = 2,416 tr --> tiền thuế 1 năm = 28,992 tr

Nhưng năm nay cty ko chi trả như vậy, mà tổ chức 1 cuộc xổ số, rồi ông A trúng giải (có trời mới biết vì sao ông í trúng, người ta vẫn hay nói người đã giàu thì càng giàu mà), giải thường là 50 tr chằng hạn
nếu tính như cty của Buichithanh thì:
thu nhập thường xuyên của ông A=180+(80-30)+5=215 tr
TN bq=215/12=17,916 tr --> thuế TNCN 1 tháng =1,583 tr
--> thuế TNCN phải nộp 1 năm là 1,583x12 tháng =18,998

Chênh lệch giữa 2 cách = 28,992-18,998= 10 tr đồng
Và năm nào ông A cũng trúng xổ số thì sao?

BUI CHI THANH nói:
Mình biết theo nguyên tắc là vậy như hàng năm công ty mình ăn liên hoan tổ chức đá banh , rút thăm trúng thưởng giải thưởng từ 15T-20T (xe hon da)phát trực tiếp cho người trúng thưởng có thuế má gì đâu ! Không lẻ bán xe đi để lấy tiền nộp thuế à ! (nếu vậy doanh nghiệp trả giúp luôn phần thuế này phải không ?).

Tại sao phải bán xe nhỉ? Bạn có thể lập chứng từ khấu trừ/ biên lai thuế (dùng biên lai hay chứng từ khấu trừ thì mình vẫn còn lẫn lộn lắm) rồi lập phiếu thu yêu cầu họ nộp tiền mặt vào. Tiền thuế có thể căn cứ vào giá trị mà cty mua chiếc xe đó, chả lẻ nhận 1 chiếc xe 15-20 tr mà lại ko bỏ ra được 1-2 tr để đóng thuế à

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
Tại sao phải bán xe nhỉ? Bạn có thể lập chứng từ khấu trừ/ biên lai thuế (dùng biên lai hay chứng từ khấu trừ thì mình vẫn còn lẫn lộn lắm) rồi lập phiếu thu yêu cầu họ nộp tiền mặt vào. Tiền thuế có thể căn cứ vào giá trị mà cty mua chiếc xe đó, chả lẻ nhận 1 chiếc xe 15-20 tr mà lại ko bỏ ra được 1-2 tr để đóng thuế à
Biết là vậy nhưng bạn có cùng sống với anh em công nhân thì bạn mới biết chứ , lương tháng có từ 700-800 ngàn thôi chỉ đủ ăn và tiền nhà trong tháng lấy đâu mà nộp thuế đến 2t . Cho nên mình nghỉ nếu vậy công ty nộp giúp họ luôn phần này ! Thế lại xảy ra là phải nộp thuế trên giá trị giải thưởng + thêm tiền công ty nộp thuế hộ à !.
Nhưng vấn đề đã được giải quyết là phải nộp thuế cho nhà nước thôi theo thu nhập không thường xuyên như trúng số vậy , không tranh luận thêm , đã là luật thuế rồi thì ai có thu nhập thì phải nộp cả ....

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bác kết luận như thế chưa được.
BUI CHI THANH nói:
Nhưng vấn đề đã được giải quyết là phải nộp thuế cho nhà nước thôi theo thu nhập không thường xuyên như trúng số vậy , không tranh luận thêm ,
Đây là kết luận theo quan điểm của bác. Em đưa nó vào thu nhập thường xuyên phải chịu thuế TNCN đấy!

BUI CHI THANH nói:
đã là luật thuế rồi thì ai có thu nhập thì phải nộp cả ....
Có một số khoản thu nhập nhưng lại không chịu thuế TNCN đấy bác ạ. Đâu cứ "có" là "phải" đâu?

Không tranh luận với bác thêm nữa vì bác cũng muốn thôi rồi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA