Trích lập quỹ

• Thread starter Phạm Văn Khang
  • Ngày gửi
Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
Cho mình hỏi các bạn thành viên Webketoan.
Cty mình muốn trích lập Quỹ khen thưởng, phúc lợi bằng lợi nhuận sau thuế của năm 2005 thì có quy định nào về vấn đề này không ? và tỷ lệ trích lập là bao nhiêu ? hay là tùy Cty.
Xin cảm ơn các thành viên!

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Langthangnhưmây

Guest
25/8/06
60
0
0
Sa mạc
Chào bạn,

Trước tiên cần phải xác định được công ty bạn thuộc loại hình doanh nghiệp nào. Vì theo mình biết chỉ các công ty có yếu tố sở hữu nhà nước mới có quy định cụ thể về tỷ lệ trích lập các quỹ. Gần đây có các thông tư mới đấy. Nếu đấy là trường hợp của bạn thì mình sẽ gửi cho mấy cái thông tư đó.

Còn đối với khối doanh nghiệp ngoài quốc doanh thì mình chưa thấy nhắc đến cụ thể trong văn bản nào, có lẽ cũng theo cái khung của doanh nghiệp nhà nước chăng, sau đó thì ta liệu cơm gắp mắm theo hoàn cảnh của ta.

Thân ái.

levanton

levanton

Cao cấp
Phạm Văn Khang nói:
Cho mình hỏi các bạn thành viên Webketoan.
Cty mình muốn trích lập Quỹ khen thưởng, phúc lợi bằng lợi nhuận sau thuế của năm 2005 thì có quy định nào về vấn đề này không ? và tỷ lệ trích lập là bao nhiêu ? hay là tùy Cty.
Xin cảm ơn các thành viên!

Nếu là công ty TNHH thì bạn xem điều lệ, một số trường hợp trích theo điều lệ mà không đủ chi thì Hội đồng thành viên họp, trích thêm từ lợi nhuận sau thuế. Nếu trong điều lệ không nêu thì cuối năm, bạn đề xuất với Giám đốc, làm biên bản họp và trích để chi thưởng, chi cho các hoạt động tham quan, nghỉ mát,...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA