Sắp xếp chứng từ theo Hình thức nhật ký chung

• Thread starter vitcon83
  • Ngày gửi
H

hoanghai08

Sơ cấp
6/10/08
21
0
1
bình thạnh
các anh chị ơi ? em mới vào làm mà sổ sách kế toán em chưa làm được jờ cuối năm rồi em chẳng biết làm sao cả .anh chị ơi ai có mẫu sổ nhật ký chung có thể giúp em với .em sẽ hậu tạ thật nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoanghai08

Sơ cấp
6/10/08
21
0
1
bình thạnh
anh chi có thể giúp em không .nếu giúp được xin liên lac với em qua email được không ạ ? email của em là : cuocsonglehai@gmail.com điện thoại của em là : 0976 393 181

B

binhcanhp

Sơ cấp
6/11/08
20
0
1
60
Bình Dương
Bảng tính excel bạn có thể làm theo cách sau : STT Ngày, tháng, số phiếu thu, số phiếu chi, đối tựơng ( đối tượng này có thể là tên người hay tên tổ chức thì tuỳ ) diễn giải, nợ, có, số tiền. Dùng cách này bạn có thể dùng chức năng lọc tự dộng của excel để thể hiện rất nhiều thứ. VD bạn có thể lọc riêng phần ghi nợ 111 ( như vậy bạn có thể kiểm tra phần thu tiền của DN, tiếp đó bạn lọc theo tên đối tượng bạn sẽ biết được đối tương đó đã nộp bao nhiều tiền trong bao nhiêu lần trong năm, nếu lọc tiếp theo cột tháng bạn sẽ biết cũng đối tựơng đó đã nộp bao nhiêu trong một tháng....vv. Người ta nói là dữ liệu thô do bạn nhập vào là vốn liếng, kinh doanh khéo, ở đây là cách lọc và khai thác số liệu thì có lãi nhiều, tức là thông tin bạn thu đựơc sẽ rất nhiều, vì mọi thứ trong hoạt động kế toán của DN cũng chỉ quanh quẩn trong những nghiệp vụ bạn đã nhập vào bảng tính trên.Cơ bản là như vậy nhe, còn rất nhiều vấn đề bạn có thể khai thác tuỳ vào sự sáng tạo của bạn. Tôi không được phép gửi file nên không gửi các bạn bảng tính do mình thiết kế, nó có thể tự dộng làm gần hết mọi thứ, kể cả lập bảng cân đối tài khoản, cần thì mail cho mình. Quên nhắc các bạn là khi lập chứng từ theo cách trên thì trươc khi khai thác bạn phải kiểm tra lại xem có ghi một đối tương mà 2 tên không, tài khoản có cái nào ghi một tài khoản thành 2 không, vd ghi nợ 111 và nợ 1111. Những cái đó phải chỉnh lại trước khi khai thác, chúc kinh doanh thành công

Sửa lần cuối:
W

WINTU

Trung cấp
10/4/06
141
1
18
Quảng Bình
Thực tế khi cần lưu chứng từ(kể cả HD mua vào, bán ra), mình thường pho to và kẹp các chứng từ vào với nhau theo nhật ký hay sổ chi tiết , sổ cái.Riêng HD mua vào(liên đỏ)mình lưu theo thứ tự của bản kê mua vào.Phần bán ra cán bộ thuế sẽ dùng liên tím lưu tại cuốn mà kiểm tra.

Các bác cứ sắp xếp theo thứ tự cuả nhật ký chung là xong - kèm theo phiếu thu, chi , nhập xuất .
bên tôi đã quyết toán mấy lần rồi . thuế về họ sẽ tự lục chứng từ . nếucó điều kiện thì tách ra từng tháng cho họ dễ tìm

T

thuytranthile12

Guest
21/4/09
1
0
0
tp Hồ Chí Minh
minh la thanh vien moi: mình muon hieu ro hon về hình thức nhật ký chung, và mong các anh chi, các bạn trên diễn đàn có một file mẫu nào cho mình một mẫu đươc k? tren dien dan co một mẫu nhưng mình mở k được! mình xin cảm ơn trước hậu tạ sau? neu được vui lòng gửi giùm mình theo dc: thuytranthile12@yahoo.com.vn

T

tantruongson

Trung cấp
27/12/08
83
1
0
tu liem - ha noi
Hóa đơn GTGT đầu vào mình thường kẹp với phiếu chi.Hàng tháng thì đóng thành quyển.Còn hóa đơn GTGT đàu ra (liên xanh) thì mình kẹp với phiếu thu.Mình làm vậy có được không hả mọi người?.Sổ nhật kí chung và các sổ đặc biệt mình tưởng chỉ in ra hàng tháng, kế toán và giám đốc kí vào thôi.

D

dongthu

Guest
11/3/09
25
1
3
minh la thanh vien moi: mình muon hieu ro hon về hình thức nhật ký chung, và mong các anh chi, các bạn trên diễn đàn có một file mẫu nào cho mình một mẫu đươc k? tren dien dan co một mẫu nhưng mình mở k được! mình xin cảm ơn trước hậu tạ sau? neu được vui lòng gửi giùm mình theo dc: thuytranthile12@yahoo.com.vn

Hôm trước tớ tìm được file excel nhật ký chung theo quyết định 48 trên diễn dàn giaiphapexcel tớ thấy rất đầy đủ.
Đây là link của file đó bạn tham khảo nhé!!!!!!
http://www.giaiphapexcel.com/forum/showthread.php?t=14854

A

anna19t5

Guest
8/4/09
35
0
0
HÀ NỘI
anh chị ơi có ai làm cho doanh nghiệp sản xuất và thương mại ko ? cần nhưng sổ sách gì anh chị gửi cho em mẫu được ko ạ mail của em là anna19t5@yahoo,com? em cảm ơn ạ

T

TVTRUNG

Sơ cấp
7/10/08
48
0
6
49
TP.Quy Nhơn
Bạn dinhthuyen ơi bạn đến ngay Chi cục thuế hoặc Cục thuế xin mua bộ sổ sách kế toán theo hình thức mình sử dụng thì nó có đầy đủ các sổ theo quy định thôi.

H

huonghuongth

Guest
6/5/09
31
0
0
Vũng Tàu
Cty e mới thành lập là một cty TNHH 2 thành viên chuyên mua bán sửa chữa máy vi tính e định xây dựng bộ máy kế toán theo hình thức NKC mới vào nghề nên e chưa biết phải làm như thế nào muốn nhờ anh,chị giúp đỡ hướng dẫn e cách làm, hoặc có mẫu thì cho e xin một bản qua email để e áp dụng được không? cảm ơn anh,chị rất nhiều email của e là
hlhuonghuongth5@gmail.com

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
Các bác cho em hỏi môt chút. Công ty em mua hàng thanh toán luôn bằng tiền mặt cho khách hàng không có công nợ thì không cần phải lập sổ chi tiết bán hàng đúng không ah?
bạn ko phải theo dõi công nợ thôi còn sổ chi tiết bán hàng thì bạn vẫn lập nhưng ko bắt buuọc
dâu theo mình nghĩ như vậy còn ko biết có đc ko?

V

venhuynh

Guest
24/4/09
2
0
0
Bình thuận
Cách hạch toán chứng từ NKC??

Bạn nào có thể chỉ M cách lưu chứng từ theo hình thức NKC k? Cty m có 2 hình thức (nội bộ & thuế),vậy làm thế nào để cuối tháng hạch toán chứng từ mà k bị lẫn lộn giữa (thuế & nội bộ)??

T

traanfquynhf

Guest
16/8/08
6
0
0
40
hanoi
Chào các bạn. Mình đang có chút vấn đề giắc dối nhỏ với vấn đề vào Sổ nhật ký mua hàng và Nhật ký chi tiền của hình thức sổ nhật ký chung. Mà bên mình làm về mặt hàng ô tô nhập khẩu. Ai đã làm về mặt hàng này và làm về hình thức sổ nhật ký chung thì gửi cho minh xin mẫu mấy trang sổ xem ghi như thế nào với nhe
Mình cảm ơn Trước các bạn nhe
Minh đang cần lăn ai biết thì giúp mình luôn nhé! theo Địa chỉ Mail: Traanfquynhf@yahoo.com

L

Lapnghiep

Sơ cấp
1/6/09
5
0
0
38
Binh duong
minh thay người ta lưu theo loại hoá đơn và ngày hoá đơn ví dụ tháng 1 bao nhieu hoa đơn thì tách hoá đơn mua vào riêng và bán ra riêng, rồi kẹp chung vào 1 bộ gồm phiếu thu-chi nhật ký chung, chi tiết các tk , sổ cái, sổ quỹ, sổ TGNH, và báo cáo thuế của tháng đó. khi kiểm tra người ta kiểm tra theo từng hoá đơn ghi trên sổ có đúng không, hoà đơn đó có được đưa vào chi phí không( thường người ta hay kiểm tra sổ chi tiết từng tk)

H

hoanglethuy

Guest
13/5/09
11
0
0
38
ba ria
Thực tế khi cần lưu chứng từ(kể cả HD mua vào, bán ra), mình thường pho to và kẹp các chứng từ vào với nhau theo nhật ký hay sổ chi tiết , sổ cái.Riêng HD mua vào(liên đỏ)mình lưu theo thứ tự của bản kê mua vào.Phần bán ra cán bộ thuế sẽ dùng liên tím lưu tại cuốn mà kiểm tra.

vậy cho mình hỏi .vậy hóa đơn và tờ khai nộp thuế thì mình phải phô tô và để riêng àh?

kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok
Bảng tính excel bạn có thể làm theo cách sau : STT Ngày, tháng, số phiếu thu, số phiếu chi, đối tựơng ( đối tượng này có thể là tên người hay tên tổ chức thì tuỳ ) diễn giải, nợ, có, số tiền. Dùng cách này bạn có thể dùng chức năng lọc tự dộng của excel để thể hiện rất nhiều thứ. VD bạn có thể lọc riêng phần ghi nợ 111 ( như vậy bạn có thể kiểm tra phần thu tiền của DN, tiếp đó bạn lọc theo tên đối tượng bạn sẽ biết được đối tương đó đã nộp bao nhiều tiền trong bao nhiêu lần trong năm, nếu lọc tiếp theo cột tháng bạn sẽ biết cũng đối tựơng đó đã nộp bao nhiêu trong một tháng....vv. Người ta nói là dữ liệu thô do bạn nhập vào là vốn liếng, kinh doanh khéo, ở đây là cách lọc và khai thác số liệu thì có lãi nhiều, tức là thông tin bạn thu đựơc sẽ rất nhiều, vì mọi thứ trong hoạt động kế toán của DN cũng chỉ quanh quẩn trong những nghiệp vụ bạn đã nhập vào bảng tính trên.Cơ bản là như vậy nhe, còn rất nhiều vấn đề bạn có thể khai thác tuỳ vào sự sáng tạo của bạn. Tôi không được phép gửi file nên không gửi các bạn bảng tính do mình thiết kế, nó có thể tự dộng làm gần hết mọi thứ, kể cả lập bảng cân đối tài khoản, cần thì mail cho mình. Quên nhắc các bạn là khi lập chứng từ theo cách trên thì trươc khi khai thác bạn phải kiểm tra lại xem có ghi một đối tương mà 2 tên không, tài khoản có cái nào ghi một tài khoản thành 2 không, vd ghi nợ 111 và nợ 1111. Những cái đó phải chỉnh lại trước khi khai thác, chúc kinh doanh thành công

Bác có thể chỉ cho emcách lọc như bác nói được ko.
VÌ em cũng sử dụng exel mà em ko biết cách làm. híc.....

D

doan ngoc thuy tien

Guest
20/5/10
1
0
0
41
Quang trach quang binh
cac anh chi oi! cty em la khai thac da va che bien da xd thi lam theo hinh thuc nhat ky chung co duoc ko a. va cach sap xep chung tu theo ngay hay theo phan loai cua hoa don a. mong cac anh chi tr loi giup.

H

huyen339

Sơ cấp
19/4/11
27
1
0
35
ha noi
m cũng mới đi làm,m thấy 1 số nơi sắp xếp chứng từ thế này này
c1: kẹp thành các quyển riêng
- chứng từ ngân hàng
- chứng từ tiền mặt của 1 hoặc nhiều tháng (trong đó hoá đơn vật tư là bản photo)
- chứng từ chi phí, các hoá đơn đỏ của vật tư được kẹp ở đây
- Ct doanh thu
- qyển báo cáo thuế
Nhận xét: m thấy cách này chỉ là xếp chứng từ nhưng nó còn thiếu chứng từ nghiệp vụ khác( tính thuế, kết chuyển...) theo m được biết thì cách này tiện cho cơ quan thuế khi họ kiểm tra doah thu chi phí

C2: xếp chứng từ theo thứ tự nhật nghiệp vụ phát sinh trong nkc (kế toán xây lắp)
(trung tâm kế toán Đức Hà, m chỉ học vài hôm nên nhớ sơ sơ nhưng có vẻ khá ổn)
-1 quyển là 3 tháng chứng từ
- cách xếp chứng từ như sau:
+ bảng cân đối kế toán kỳ trước
+ bảng phân bổ 211, 142, 242 của kỳ trước
+ đăng ký khấu hao cho các tài sản tăng trong tháng (cái này theo chế độ cũ, giờ các chị ấy bảo k cần nữa, lưu ở cty là ok, k cần nộp lên thuế)
+ danh sách yêu cầu vật tư trong kỳ (ở đây chỉ thẩy ghi các yêu cầu vật tư mua xuất thẳng cho ct, yêu cầu vtu xuất qua kho được kẹp luôn với pxk)
+sổ ngân hàng của tháng đó
(...)
+ mua vật tư thanh toán ngay nhập kho (hóa đơn+ phiếu chi+phiếu nhập kho)
+ mua vt tt ngay k qua kho (hóa đơn+ phiếu chi). chưa thanh toán thì k có pc
+ xuất kho: (đề nghị xuất + xuất kho)
+ lương : bảng tính lương, bhyt, kpcd, thanh toán lương
+ cuối tháng có bc thuế GTGT (mình tờ khai)
+ nộp thuế..
+ đầu ra: hóa đơn đầu ra theo tiến độ nghiệm thu ( k thấy có bộ hồ sơ của hóa đơn đầu ra)
...
lâu rồi nên m không nhớ rõ lắm, rất mong mọi người có kinh nghiệm đóng góp ý kiến để chị e làm việc chuyên nghiệp và đồng bộ hơn

rongcon8688

rongcon8688

Sơ cấp
23/10/09
31
1
8
35
ha noi
Bác có thể chỉ cho emcách lọc như bác nói được ko.
VÌ em cũng sử dụng exel mà em ko biết cách làm. híc.....
Data/filter/autofilter .....................

H

haiyen848

Guest
29/2/12
0
0
0
37
vinh
Ðề: Sắp xếp chứng từ theo Hình thức nhật ký chung

Bạn nào có file Execl biễu mẫu NKC gửi cho mình với thep địa chỉ: haiyen848@gmail.com
Thanks rất nhiều

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA