Công ty mua xe của cá nhân

  • Thread starter junnie288108
  • Ngày gửi

5312 lượt xem

J

junnie288108

Sơ cấp
27/11/07
41
0
6
32
HN
Công ty em đang muốn mua 1 xe ô tô cũ 16 chỗ của 1 cá nhân.Theo em được biết - theo thông tư 130( Circular 130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế TNDN;, thì anh chủ xe phải lên chi cục thuế nhờ xuất hóa đơn , thì mới đổi tên chủ xe được.Anh chủ này cũng có tên trong 1 hợp tác xã.Anh ấy muốn làm hợp đồng mua bán xe mang tên HTX và cty em(vấn đề là cà vẹt xe đang mang tên anh này ạ +__+),xuất hóa đơn cũng là của HTX.Cho em hỏi như vậy có hợp lý không?

Trường hợp anh chủ mang xe lên thuế.Thì phải đóng những thuế gì và mức thuế ra sao với xe 16 chỗ ạ? Chính vì ko rõ mức thuế nên anh này từ chối lên thuế để mua hóa đơn.Bên em sợ ko có hóa đơn thì hợp đồng mua xe không hợp lệ.
Giúp em với ạ.
 
Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Thành viên thân thiết
9/12/06
795
15
18
hà nội
Ðề: Công ty mua xe của cá nhân

Công ty em đang muốn mua 1 xe ô tô cũ 16 chỗ của 1 cá nhân.Theo em được biết - theo thông tư 130( Circular 130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế TNDN;, thì anh chủ xe phải lên chi cục thuế nhờ xuất hóa đơn , thì mới đổi tên chủ xe được.Anh chủ này cũng có tên trong 1 hợp tác xã.Anh ấy muốn làm hợp đồng mua bán xe mang tên HTX và cty em(vấn đề là cà vẹt xe đang mang tên anh này ạ +__+),xuất hóa đơn cũng là của HTX.Cho em hỏi như vậy có hợp lý không?

Trường hợp anh chủ mang xe lên thuế.Thì phải đóng những thuế gì và mức thuế ra sao với xe 16 chỗ ạ? Chính vì ko rõ mức thuế nên anh này từ chối lên thuế để mua hóa đơn.Bên em sợ ko có hóa đơn thì hợp đồng mua xe không hợp lệ.
Giúp em với ạ.
Đối với mua xe của cá nhân không kinh doanh thì cá nhân không phải kê khai nộp thuế và xuất hóa đơn bạn nhé. Bạn chỉ cần làm hợp đồng, biên bản bàn giao....
Điều 5. Các trường hợp không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT
......
4. Tổ chức, cá nhân không kinh doanh, không phải là người nộp thuế GTGT thì không phải kê khai, tính thuế giá trị gia tăng khi bán tài sản, kể cả trường hợp bán tài sản đang sử dụng để bảo đảm tiền vay tại các ngân hàng, tổ chức tín dụng.

Ví dụ 15: Ông A là cá nhân không kinh doanh bán 01 ô tô 4 chỗ ngồi cho ông B với giá là 600 triệu đồng thì ông A không phải kê khai, tính thuế GTGT đối với số tiền bán ô tô thu được.
 
J

junnie288108

Sơ cấp
27/11/07
41
0
6
32
HN
Ðề: Công ty mua xe của cá nhân

Đối với mua xe của cá nhân không kinh doanh thì cá nhân không phải kê khai nộp thuế và xuất hóa đơn bạn nhé. Bạn chỉ cần làm hợp đồng, biên bản bàn giao....

http://www.quychuanaudit.vn/hoi-dap...i-dan-khong-bat-buoc-phai-co-hoa-don--19.html
nhưng chị ơi.Theo như thông tư này thì nếu xe 9 chỗ trở xuống, thì đúng là chỉ cần hợp đồng thôi.Còn xe bên em mua là xe 16 chỗ ạ.Như vậy cũng không cần hóa đơn ạ?
 
Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Thành viên thân thiết
9/12/06
795
15
18
hà nội
Ðề: Công ty mua xe của cá nhân

http://www.quychuanaudit.vn/hoi-dap...i-dan-khong-bat-buoc-phai-co-hoa-don--19.html
nhưng chị ơi.Theo như thông tư này thì nếu xe 9 chỗ trở xuống, thì đúng là chỉ cần hợp đồng thôi.Còn xe bên em mua là xe 16 chỗ ạ.Như vậy cũng không cần hóa đơn ạ?
Đoạn trích dẫn ở trên chị trích dẫn trong văn bản đang có hiệu lực cho thời điểm hiện tại em nhé (Thông tư số: 06/2012/TT-BTC ngày 11 tháng 1 năm 2012). Trong thông tư không qui định xe ô tô từ bao nhiêu chỗ trở lên hay trở xuống mà chỉ qui định là cá nhân kinh doanh hay không? Vì thế em phải kiểm tra lại xem cá nhân bán xe cho công ty em có phải là cá nhân kinh doanh không nhé?

Công văn mà em nêu căn cứ theo TT 130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 (đã được thay thế bởi Thông tư Số: 123/2012/TT-BTC ngày 27 tháng 07 năm 2012)
 
T

trungkien8668

Thành viên thân thiết
31/8/10
106
0
0
40
viet nam
Ðề: Công ty mua xe của cá nhân

nguyen cam ha nhiều kinh nghiệm thế hiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii hôm nào có điều kiện cho mình xin ít nhé
 
Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Thành viên thân thiết
9/12/06
795
15
18
hà nội
Ðề: Công ty mua xe của cá nhân

nguyen cam ha nhiều kinh nghiệm thế hiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii hôm nào có điều kiện cho mình xin ít nhé
Ấy, em không dám. Bác là "xỏ, xoáy" em rồi.....
 
K

kitte

Sơ cấp
15/5/05
12
0
1
34
tp ho chi minh
Ðề: Công ty mua xe của cá nhân

Bác nào giúp mình tìm ngày cấp MST của cty minh với, để mình đăng ký MSTCN.
Mình nhập mà nó cứ báo lỗi hoài ah! MST: 0305147825
(XL vì mình tìm hok ra diễn đàn dành cho mục này,:( )
 
Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Thành viên thân thiết
9/12/06
795
15
18
hà nội
Ðề: Công ty mua xe của cá nhân

Bác nào giúp mình tìm ngày cấp MST của cty minh với, để mình đăng ký MSTCN.
Mình nhập mà nó cứ báo lỗi hoài ah! MST: 0305147825
(XL vì mình tìm hok ra diễn đàn dành cho mục này,:( )
Bạn vào trang này nhé http://tncnonline.com.vn/pages/tracuumst.aspx
1. Mã số thuế: 0305147825
2. Tên người nộp thuế: Cụng Ty TNHH Cụng Nghệ Giang Việt
3. Ngày cấp MST: 05/09/2007
4. Tình trạng hoạt động: NNT đang hoạt động (đó được cấp GCN ĐKT)
5. Cơ quan thuế quản lý: Chi cục Thuế Quận Phỳ Nhuận
6. Địa chỉ trụ sở: 208/10 Hồ Văn Huờ - Quận Phỳ Nhuận - TP Hồ Chớ Minh
 
cuncon88nd

cuncon88nd

Thành viên thân thiết
14/6/11
170
4
0
31
nam Định
Ðề: Công ty mua xe của cá nhân

Bác nào giúp mình tìm ngày cấp MST của cty minh với, để mình đăng ký MSTCN.
Mình nhập mà nó cứ báo lỗi hoài ah! MST: 0305147825
(XL vì mình tìm hok ra diễn đàn dành cho mục này,:( )
Em không đỡ được bác này, tranh thủ thiên tài ngay trước mắt nên tận dụng ghê. hehe
 
P

phaman1990

Sơ cấp
8/11/12
2
0
0
30
Ha Nam
Ðề: Công ty mua xe của cá nhân

Các bác trao đổi rôm rả quá
hahaahahahah
 

Thành viên trực tuyến

  • thuva123
  • MinhAnh2020
  • Dunghuynh97
  • demnaykhongve
  • 123chiase
  • ketoanbuiyen
  • phucld
  • auyeuch

Xem nhiều

TEXT LINK