Góp vốn bằng tiền gửi ngân hàng

• Thread starter ketoandemakho
  • Ngày gửi
K

ketoandemakho

Trung cấp
15/5/06
76
1
6
anywhere in vietnam
Cty mình là liên doanh giữa VN và nước ngoài . Bên thành viên nước ngoài có gửi tiền USD vào tài khoản của cty mình. cuối tháng mình đem sổ phụ về thì thấy Ngân hàng bên mình có ghi bút toán là " B/0 : Cổ đông nước ngoài , RMT INF: CAPITAL... Tiền về qua NH A cho cty mình". Đây là số vốn pháp định nhưng đã bị trừ phí của NHA mà bên thành viên nước ngoài phải đóng góp. Trên sổ phụ ở Ngân hàng mình chỉ thể hiện số còn lại , như vậy có xem là cổ đông nước ngoài trên đã đóng góp đủ số vốn pháp định chưa?Nếu chưa, mình ở VN có thể đem tiền mặt nhưng sẽ đứng tên người gởi là ai để bù vào số thiếu do bị trừ phí? hoặc có cách nào khác để bù vào?

Số vốn pháp định này sẽ vẫn ở trong Tài khoản của cty mình mãi mãi mà không được rút ra phải không? Ngân hàng có phát hành giấy gì cho mình để chứng minh đó là vốn góp không? tại sao số dư cuối kỳ trong tk của cty mình còn lại rất ít nếu so với số tiền mà cổ đông nước ngoài đã chuyển vào? có phải sổ phụ ghi " B/0 : Cổ đông nước ngoài , RMT INF: CAPITAL... Tiền về qua NH A cho cty mình" KHÔNG phải vốn góp nên cho cty mình rút thoải mái?

eMAIL CỦA MÌNH LÀ: qhtworking@yahoo.com

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Song Huong

Cao cấp
ketoandemakho nói:
Cty mình là liên doanh giữa VN và nước ngoài . Bên thành viên nước ngoài có gửi tiền USD vào tài khoản của cty mình. cuối tháng mình đem sổ phụ về thì thấy Ngân hàng bên mình có ghi bút toán là " B/0 : Cổ đông nước ngoài , RMT INF: CAPITAL... Tiền về qua NH A cho cty mình". Đây là số vốn pháp định nhưng đã bị trừ phí của NHA mà bên thành viên nước ngoài phải đóng góp. Trên sổ phụ ở Ngân hàng mình chỉ thể hiện số còn lại , như vậy có xem là cổ đông nước ngoài trên đã đóng góp đủ số vốn pháp định chưa?Nếu chưa, mình ở VN có thể đem tiền mặt nhưng sẽ đứng tên người gởi là ai để bù vào số thiếu do bị trừ phí? hoặc có cách nào khác để bù vào?

Số vốn pháp định này sẽ vẫn ở trong Tài khoản của cty mình mãi mãi mà không được rút ra phải không? Ngân hàng có phát hành giấy gì cho mình để chứng minh đó là vốn góp không? tại sao số dư cuối kỳ trong tk của cty mình còn lại rất ít nếu so với số tiền mà cổ đông nước ngoài đã chuyển vào? có phải sổ phụ ghi " B/0 : Cổ đông nước ngoài , RMT INF: CAPITAL... Tiền về qua NH A cho cty mình" KHÔNG phải vốn góp nên cho cty mình rút thoải mái?

eMAIL CỦA MÌNH LÀ: qhtworking@yahoo.com

Tài khoản ở NH báo có bao nhiêu thì bạn hạch toán góp vốn bấy nhiêu. Yêu cầu bên cổ đông nước ngoài chuyển tiếp. Nhớ bảo họ là phí NH trừ bên nước ngoài chứ không thì lại ...phải báo chuyển tiếp nữa.

Số tiền này bạn vẫn sử dụng bình thường.

Thân mến.

T

tampham

Guest
10/10/06
9
0
0
Vietnam
Trong trường hợp góp vốn, về nguyên tắc, Công ty phải mở Tài khoản vốn chuyên dùng (khác với tài khoản ngoại tệ) để theo dõi vốn góp. Do đó, Ngân hàng có thể xác định số tiền này chuyển vào.

K

katty78

Trung cấp
21/1/06
66
0
6
Hanoi
Đúng rồi, TK vốn này phải theo dõi riêng. Khi công ty có nhu cầu sử dụng tiền thì kế toán chuyển tiền từ TK vốn này sang các TK hoạt động khác của cty.
Mọi người cho katty hỏi thêm về trường hợp sau:
Vốn pháp định của 1 công ty là 1tr usd. Vào ngày 25/4/06 đối tác nước ngoài đã chuyển đủ 1tr usd này vào TK vốn của cty. Vậy kế toán sẽ ghi sổ nghiệp vụ này như thế nào? giá trị của bút toán này là bao nhiêu?(Katty sẽ áp dụng tỉ giá nào vậy, phải tra ở đâu để biết tỉ giá đó)
Vụ tỉ giá này katty cũng đọc nhiều ở trong WKT này và cũng đã xem TT 55 rồi nhưng vẫn chưa hiểu lắm. Giúp katty giải quyết trường hợp cụ thể này nhé.

K

ketoandemakho

Trung cấp
15/5/06
76
1
6
anywhere in vietnam
To tampham:
Do cty mình không biết, các cổ đông việt nam và nước ngoài đã chuyển tiền góp vốn pháp định (sau 1 tháng kể từ khi có giấy phép đầu tư theo như quy định trong điều lệ) vào Tài khoản tiền gửi usd và tài khoản tiền gửi đồng mà không phải tài khoản vốn chuyên dùng. Hiện giờ, hai tài khoản này chỉ còn lại số dư 1 ít. Vậy mình sẽ phải xử lý thế nào đây?

To katty78
Theo như katty78"Khi công ty có nhu cầu sử dụng tiền thì kế toán chuyển tiền từ TK vốn này sang các TK hoạt động khác của cty".Ý bạn có phải chuyển sang tài khoản tiền gửi không? nếu vậy, thì sẽ không đủ số vốn pháp đã đăng ký trong giấy phép đầu tư? vậy thì sẽ phải điều chỉnh giấy phép đầu tư?

K

katty78

Trung cấp
21/1/06
66
0
6
Hanoi
[/QUOTE]
To katty78
Theo như katty78"Khi công ty có nhu cầu sử dụng tiền thì kế toán chuyển tiền từ TK vốn này sang các TK hoạt động khác của cty".Ý bạn có phải chuyển sang tài khoản tiền gửi không? nếu vậy, thì sẽ không đủ số vốn pháp đã đăng ký trong giấy phép đầu tư? vậy thì sẽ phải điều chỉnh giấy phép đầu tư?[/QUOTE]
To ketoandemakho,
Đúng rồi, số tiền mà sáng lập viên nộp vào TK vốn này chính là vốn pháp định của công ty. Cty sẽ sử dụng vốn này để đầu tư TSCD, mua NVL.... phục vụ sản xuất của cty thôi. Sao bạn phải lo lắng là khi tiêu đi rồi thì cty không còn đủ số vốn pháp định đã đăng ký. Nó vẫn còn ở đó mà. Chỉ khác là theo quy trình sản xuất kinh doanh nó chuyển sang một dạng tài sản hoặc nguồn vốn khác thôi. Cái này katty hiểu nhưng không đủ lý luận để giải thích cho bạn được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA