Giải trình và điều chỉnh thuế GTGT bị sai trên Tờ khai thuế tháng trước

• Thread starter billionaire
  • Ngày gửi
B

billionaire

Guest
19/7/06
1
0
0
ho chi minh
Trong kỳ kê khai trước mình kê khai sai phần thuế giá trị gia tăng được khấu trừ kỳ này sai làm cho phần thuế phải nộp trong kỳ sai,mình phải làm tờ khai giải trỉnh như thế nào cho hợp lý và sẽ điều chỉnh trong tờ khai tháng này thế nào? Mong các bạn giúp mình với...rất khẩn cấp...
Xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hatmit

Guest
1/2/06
10
0
0
40
Quang Ninh
Gtgt

billionaire nói:
Trong kỳ kê khai trước mình kê khai sai phần thuế giá trị gia tăng được khấu trừ kỳ này sai làm cho phần thuế phải nộp trong kỳ sai,mình phải làm tờ khai giải trỉnh như thế nào cho hợp lý và sẽ điều chỉnh trong tờ khai tháng này thế nào? Mong các bạn giúp mình với...rất khẩn cấp...
Xin cảm ơn.
Hi,
O bảng kê 01 có dòng để KT điều chỉnh lại việc kê khai thuế dâud ra hoặc đầu vào. nếu bạn kê khai bằng phần mềm của cơ quan thuế thì bạn mở phụ lục và kê theo hướng dẫn tại đó nhé

Chào thân ái

HT

H

HongChien

Guest
23/12/05
11
0
0
41
Thanh xuan Bac_Ha noi
Bạn hãy bình tĩnh, sai thì sửa ko sao cả mà, kể cả cuối năm sửa cũng được mà. Nhưng bạn phải nhớ là đã kê khai sai vào tháng nao??
Tốt nhất bây giờ bạn điều chỉnh luôn cũng được, vì cuối năm bận mà.theo mẫu hướng dẫn của tờ giải trình và dựa vào tờ kê khai 01/GTGT tờ bạn đã làm sai, rồi sữa. thử bút xem, không sao đâu mà, dẽ lắm , mình đã lam nhiều lần rồi, chỉ tội hơi mất công một chút thôi.
Chúc bạn thành công !!

T

trang ba gia

Trung cấp
8/6/06
86
0
0
Hà Nội
360.yahoo.com
Em có 1 tình huống như vầy:
Em kê khai sai phần Thuế GTGT được khấu trừ từ kỳ trước chuyển sang của tháng 7,đến bây giờ mới phát hiện ra.Vậy là tháng 8,9 em cũng bị sai theo.Em phải làm thế nào bây giờ? Công ty em có bị phạt ko?Mức phạt là bao nhiêu ạh?
Nếu cán bộ bên Tổ xử lý dữ liệu có gọi lên để đối chứng giữa tờ khai của các tháng thì phải làm sao ah? Như vậy là họ chỉ sữa lại cho mình và ko bắt phạt,đúng ko ah?
Các bác giúp em nhé.Em cần gấp.
Cảm ơn!

B

Bluehn

Trung cấp
14/6/05
121
0
16
46
Ha Noi
Bạn vào bảng giải trình tờ khai Thuế GTGT mẫu A đẻ làm điều chỉnh. Tháng 7 kê khai nhầm ở mục nào thì trong bảng giải trình bạn kê phần điều chỉnh.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
trang ba gia nói:
Em kê khai sai phần Thuế GTGT được khấu trừ từ kỳ trước chuyển sang của tháng 7,đến bây giờ mới phát hiện ra.Vậy là tháng 8,9 em cũng bị sai theo.Em phải làm thế nào bây giờ? Công ty em có bị phạt ko?Mức phạt là bao nhiêu ạh?
Bạn điều chỉnh trên Tờ khai thuế GTGT (mẫu 01/GTGT) và lập Bảng giải trình tờ khai thuế GTGT (mẫu 02A/GTGT) số liệu bị sai của tháng 7. Tháng 7 được điều chỉnh lại thì tháng 10 cũng sẽ đúng. Cơ quan thuế sẽ không phạt khi bạn làm điều chỉnh.

trang ba gia nói:
Nếu cán bộ bên Tổ xử lý dữ liệu có gọi lên để đối chứng giữa tờ khai của các tháng thì phải làm sao ah? Như vậy là họ chỉ sữa lại cho mình và ko bắt phạt,đúng ko ah?
Cảm ơn!
Nếu lỗi sai bị phát hiện thì họ sẽ gọi bạn lên để sửa lại cho chính xác thôi, không phạt đâu.

T

trang ba gia

Trung cấp
8/6/06
86
0
0
Hà Nội
360.yahoo.com
Em cảm ơn mọi người.
Em có thể lấy mẫu Bảng giải trình tờ khai thuế mẫu 02A/GTGT ở đâu ạ?

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
trang ba gia nói:
Cảm ơn!
Trích Thông tư 41/TT-BTC
Kê khai không chính xác về số học trên tờ khai thuế, quyết toán thuế hoặc kê khai không đầy đủ những chỉ tiêu trên tờ khai thuế, quyết toán thuế nhưng không làm sai lệch số thuế phải nộp sau thời gian được điều chỉnh, kê khai bổ sung theo quy định của pháp luật về thuế;
Mức phạt:
1. Mức phạt tiền cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là 75.000 đồng;
- Trường hợp có một tình tiết giảm nhẹ, mức phạt tiền là 60.000 đồng;
- Trường hợp có từ hai tình tiết giảm nhẹ trở lên, mức phạt tiền là 50.000 đồng;
- Trường hợp có một tình tiết tăng nặng, mức phạt tiền là 90.000 đồng;
- Trường hợp có từ hai tình tiết tăng nặng trở lên, mức phạt tiền là 100.000 đồng;

thuyanh311

thuyanh311

Trung cấp
Nguyen Phuoc Thien nói:
Trích Thông tư 41/TT-BTC
Kê khai không chính xác về số học trên tờ khai thuế, quyết toán thuế hoặc kê khai không đầy đủ những chỉ tiêu trên tờ khai thuế, quyết toán thuế nhưng không làm sai lệch số thuế phải nộp sau thời gian được điều chỉnh, kê khai bổ sung theo quy định của pháp luật về thuế;
Mức phạt:
1. Mức phạt tiền cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là 75.000 đồng;
- Trường hợp có một tình tiết giảm nhẹ, mức phạt tiền là 60.000 đồng;
- Trường hợp có từ hai tình tiết giảm nhẹ trở lên, mức phạt tiền là 50.000 đồng;
- Trường hợp có một tình tiết tăng nặng, mức phạt tiền là 90.000 đồng;
- Trường hợp có từ hai tình tiết tăng nặng trở lên, mức phạt tiền là 100.000 đồng;

Không biết bạn đã là "nhân chứng sống" cho các mức phạt đó chưa?

Tôi đã gặp 2 trường hợp phải điều chỉnh giảm rồi đấy bạn ạ, không biết là may mắn hay CBQL Thuế không thèm quan tâm đến cái lỗi này, cho đến bi giờ đã hơn nửa năm rồi mà chẳng nghe "kêu réo" đi nộp phạt gì hết. :quiet:

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
HoàiTịnhPhương nói:

Tôi đã gặp 2 trường hợp phải điều chỉnh giảm rồi đấy bạn ạ, không biết là may mắn hay CBQL Thuế không thèm quan tâm đến cái lỗi này, cho đến bi giờ đã hơn nửa năm rồi mà chẳng nghe "kêu réo" đi nộp phạt gì hết. :quiet:
Bạn cứ yên tâm đi,cái gì đến nó sẽ đến.Hy vọng bạn may mắn mãi.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu điều chỉnh do lỗi kê khai sai về số học trên Tờ khai thuế thì mới có quy định phạt về việc kê khai thuế. Còn nếu điều chỉnh do hóa đơn bị sai, bị sót, bị trùng... của các tháng trước thì không có quy định phạt.

Nếu cơ quan thuế không phạt những lỗi có quy định phạt thì là may cho doanh nghiệp rồi.

HoàiTịnhPhương nói:

Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
DN mình cũng điều chỉnh giảm cho hóa đơn mua vào mà bên bán đã viết sai đơn giá, số lượng. cả bên bán và bên mua đều làm biên bản hủy hóa đơn. Sau đó bên bán xuất cho bên mình 1 hóa đơn mới ghi số lương, đơn giá thành tiền là số thực tế.
ví dụ hóa đơn cũ ghi: in nhãn hiệu, Cộng tiền hàng :2.272.727 , thuế GTGT 227.272 Tổng tiền thanh toán là :2.500.000
Hóa đơn mới ghi: In nhãn hiệu , cộng tiền hàng :2.270.000 Thuế GTGT :227.000. Tổng tiền thanh toán :2.497.000
Mình làm bảng giải trình GTGT rồi. Nhưng mình còn ko hiểu ở chổ, khi làm bảng kê 03/GTGT điều chỉnh giảm cho những sai sót các kỳ trước sẽ làm như thế nào?
Có phải trên bảng kê 03/GTGT điều chỉnh giảm , ta ghi âm phần chênh lệch tiền hàng và tiền thuế GTGT giữa hóa đơn cũ và hóa đơn mới ko? hay ghi giống như trên hóa đơn mới?
Có phải ghi như thế này ko? Doanh số mua vào chưa chưa có thuế =2272727-270000=2727 (ghi trong ngoặc đơn)Thuế GTGT 10% : =227272-270000=273( ghi trong ngoặc đơn )

Sửa lần cuối:
G

gianguyen

Trung cấp
20/4/06
151
0
0
45
Hai phong
Phan Thị LệDung nói:
DN mình cũng điều chỉnh giảm cho hóa đơn mua vào mà bên bán đã viết sai đơn giá, số lượng. cả bên bán và bên mua đều làm biên bản hủy hóa đơn. Sau đó bên bán xuất cho bên mình 1 hóa đơn mới ghi số lương, đơn giá thành tiền là số thực tế.
ví dụ hóa đơn cũ ghi: in nhãn hiệu, Cộng tiền hàng :2.
272.727 , thuế GTGT 227.272 Tổng tiền thanh toán là :2.500.000
Hóa đơn mới ghi: In nhãn hiệu , cộng tiền hàng :2.270.000 Thuế GTGT :227.000. Tổng tiền thanh toán :2.497.000
Mình làm bảng giải trình GTGT rồi. Nhưng mình còn ko hiểu ở chổ, khi làm bảng kê 03/GTGT điều chỉnh giảm cho những sai sót các kỳ trước sẽ làm như thế nào?
Có phải trên bảng kê 03/GTGT điều chỉnh giảm , ta ghi âm phần chênh lệch tiền hàng và tiền thuế GTGT ko gữa hóa đơn cũ và hóa đơn mới ko? hay ghi giống như trên hóa đơn mới?
Có phải ghi như thế này ko? Doanh số mua vào chưa chưa có thuế =2272727-270000=2727 (ghi trong ngoặc đơn)Thuế GTGT 10% : =227272-270000=273( ghi trong ngoặc đơn )
Bạn hãy copy mẫu điều chỉnh của bạn TU ANH về nhé xem ở #8.
Nếu bạn làm phần mềm thì sửa ngay vào bút toán đó cho đúng theo hóa đơn mới (với điều kiện bạn chưa quyết toán Quý). Như vậy trên TK thuế vẫn khớp với hóa đơn. Còn trên tờ khai bạn đã kê khai lại rồi, tháng tiếp theo lấy lũy kế đã sửa đó để làm tiếp.
Còn trên bảng kê 03/GTGT bạn ghi bút đỏ hóa đơn sai, ghi bút thường hóa đơn đúng ( chỗ mình đã sửa như thế)

C

Châu Thị Thúy

Guest
23/9/06
1
0
0
Q.10 - Tp.HCM
nếu bạn đã kê sai số thuế GTGT được khấu trừ của tháng trước thì tháng này bạn có thể điều chỉnh được cụ thể như sau : Bạn dùng mẫu số 02A/GTGT để giải trình các chi 3tiêu ghi sai trong tờ khai tháng trước và số cần điều chỉnh tháng này.Nhớ là ghi rõ tháng đề nghị điều chỉnh, sau đó trên tờ khai mã vạch bạn có thất dòng điều chỉnh đầu vào tăng giảm ko? bạn chỉ cần ghi số chênh lệch cần đều chỉnh vào là được rồi.
VD số thuế GTGT được khấu trừ tháng trước là 300.000 nhưng bạn ghi nhằm là 280.000 thì số thuế GTGT được điều chỉnh tăng bạn ghi 20.000 đ ở cột số 19 trên tờ khai mã vạch nhé
Chúc bạn thành công

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn hiểu cho đơn giản đi, hóa đơn sai đã hủy thì làm điều chỉnh giảm cho chính hóa đơn đó trên Tờ khai thuế 01/GTGT và lập Bảng giải trình tờ khai thuế GTGT 02A/GTGT. Hóa đơn đúng đã được viết lại thì kê khai bình thường trên Bảng kê 03/GTGT. Không điều chỉnh như bạn đã viết.

Bảng kê không phải là nơi điều chỉnh số liệu, mà là nơi kê khai hóa đơn.

Phan Thị LệDung nói:
Có phải trên bảng kê 03/GTGT điều chỉnh giảm , ta ghi âm phần chênh lệch tiền hàng và tiền thuế GTGT giữa hóa đơn cũ và hóa đơn mới ko? hay ghi giống như trên hóa đơn mới?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA