Rượu mua vào không có hóa đơn kê khai vào Bảng kê mẫu 04/GTGT, có được không?

• Thread starter Phan Thị LệDung
  • Ngày gửi
Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
DN mình mua rượu về bán.Thực sự là mua rượu của người dân B. Nhưng người dân B này lại đi mua góp của từng người dân , mỗi nhà vài ba lít . Hoặc có người nấu rượu để lấy hèm cho heo gì đó , họ chỉ nấu rất it, khoảng chừng vài lít, mà gạo họ mua vế chắc cũng chỉ mua lẻ vài ký hoặc lấy gạo tự trồng để nấu. Mình có nói với người bán rượu và chủ DN , thì họ nói rằng , nếu mà bảo người dân đến đội thuế mua hóa đơn để nộp thuế 3% gì đó nữa thì lấy đâu mà lời? Thà họ nấu rượu cho heo còn hơn . MÌnh nói mãi mà không được . Bây giờ chẳng lẻ mua rượu về , cứ khai vao mẫu khai 04/GTGT. Mà rượu là mặt hàng đặc biệt ,trên CCthuế người ta có hướng dẫn đòi hỏi phải có nguồn gốc của rượu, tức hóa đơn đầu vào. Thật sự mình không biết phải làm thế nào.:sick:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Song Huong

Cao cấp
Phan Thị LệDung nói:
:biggrinda Các bạn này, ở DN mình , trước khi vay tiền có làm một số thủ tục và trả phí như phí thẩm định , phí lệ phí hồ sơ vay...trong giấy lệ phí đó có 1 khỏang thuế GTGT 10%. Nhưng vào tháng vay tiền phát sinh lệ phí đó (tháng 5), các kế toán trước không có kê khai với cơ quan thuế. Bây giờ đã là đầu tháng 9 rồi, mình có phải kê khai bổ sung ko? Hay phải đưa hết tất cả vào CP QLDN?
DN mình mua ượu về bán.Thực sự là mua rượu của người dân B. Nhưng người dân B này lại đi mua góp của từng người dân , mỗi nhà vài ba lít . Hoặc có người nấu rượu để lấy hèm cho heo gì đó , họ chỉ nấu rất it, khoảng chừng vài lít, mà gạo họ mua vế chắc cũng chỉ mua lẻ vài ký hoặc lấy gạo tự trồng để nấu. Mình có nói với người bán rượu và chủ DN , thì họ nói rằng , nếu mà bảo người dân đến đội thuế mua hóa đơn để nộp thuế 3% gì đó nữa thì lấy đâu mà lời? Thà họ nấu rượu cho heo còn hơn . MÌnh nói mãi mà không được . Bây giờ chẳng lẻ mua rượu về , cứ khai vao mẫu khai 04/GTGT. Mà rượu là mặt hàng đặc biệt ,trên CCthuế người ta có hướng dẫn đòi hỏi phải có nguồn gốc của rượu, tức hóa đơn đầu vào. Thật sự mình không biết phải làm thế nào.:sick:
Thật sự cũng không biết hướng dẫn với bạn như thế nào nữa. Bạn phải tự giải quyết thôi.

Các hộ dân nấu rượu bán với giá khoảng 7.000đ lít(giá này tớ mua tại cái làng gì có cái cổng "Làng nghề ...thật là lớn ấy) thì họ không lời nhiều chứ rượu đóng chai, có nhãn hiệu thì tớ nhớ bán đâu khoảng 15.000đ/lít thì sao bảo là không có lời. Doanh nghiệp bạn đang làm nếu bất cứ 01 cơ quan chức năng nào của Nhà nước mà kiểm tra thì cũng có chuyện.

Chúc bạn vui vẽ và sáng suốt trong lựa chọn của mình.

Thân mến.

Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
kế toán quên kê khai thuế GTGT đầu vào

:biggrinda Song Huong biết không, DN mình bán lẻ , nhưng chủ DN không chịu kê khai chai nào hết. Vì vậy , mình phải đưa nó vào hàng tồn kho. Như vậy sau này, nếu có chuyện gì, chẳng hạn CC thuế xuống kiểm tra hàng tồn kho thì mình có liên quan gì không ? Hay chỉ Chủ DN chịu? Mình là người làm thuê phải theo ý người ta. ......
:1108: DN mình bán ra chỉ có 10.000 1 lit. Mà trong đó, Song Huong phai nghĩ đến tiền thuê nhân viên , thuê ngoài gia công, tiền chai, bình sứ , bao bì, nhãn mác, thuế TT ĐB (mà tiền thuế này, chủ DN phải bỏ tiền túi ra nộp, chứ ko phải tính vào trong chai rựơu để KH nộp)...và cả CP trong những thời gian ế ẩm nữa. Mà rượu đâu có thịnh bằng bia. Dân nhậu bây giờ chỉ uống bia hơi , bia chai, hoặc bia lon thôi.
Nói là ko có lời cũng ko đúng , nhưng lời rất ít. Còn phải nộp thuế thay vì tiền thuế đó KH phải chịu......

S

Song Huong

Cao cấp
Phan Thị LệDung nói:
:biggrinda Song Huong biết không, DN mình bán lẻ , nhưng chủ DN không chịu kê khai chai nào hết. Vì vậy , mình phải đưa nó vào hàng tồn kho. Như vậy sau này, nếu có chuyện gì, chẳng hạn CC thuế xuống kiểm tra hàng tồn kho thì mình có liên quan gì không ? Hay chỉ Chủ DN chịu? Mình là người làm thuê phải theo ý người ta. ......
:1108: DN mình bán ra chỉ có 10.000 1 lit. Mà trong đó, Song Huong phai nghĩ đến tiền thuê nhân viên , thuê ngoài gia công, tiền chai, bình sứ , bao bì, nhãn mác, thuế TT ĐB (mà tiền thuế này, chủ DN phải bỏ tiền túi ra nộp, chứ ko phải tính vào trong chai rựơu để KH nộp)...và cả CP trong những thời gian ế ẩm nữa. Mà rượu đâu có thịnh bằng bia. Dân nhậu bây giờ chỉ uống bia hơi , bia chai, hoặc bia lon thôi.
Nói là ko có lời cũng ko đúng , nhưng lời rất ít. Còn phải nộp thuế thay vì tiền thuế đó KH phải chịu......

Tớ quên mất là tớ mua giá 15.000/lít là giá bán lẽ ở mấy tiệm ăn dọc theo QL1. Chắc giá cty bạn bán ra cho các cửa hàng cũng chỉ chừng đó. Công nhận cũng chua thật. Bạn phải cân đối cho khéo vào.

Đúng là dân nhậu bay giờ chỉ thích uống bia với rượu ...ngoại thôi. Rượu Bàu Đá chỉ có những tay bợm nhậu như... tớ mới tợp được.:food-smil

Chúc bạn thành công trong công việc.

Thân mến.

Sửa lần cuối:
L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
Phan Thị LệDung nói:
:biggrinda Song Huong biết không, DN mình bán lẻ , nhưng chủ DN không chịu kê khai chai nào hết. Vì vậy , mình phải đưa nó vào hàng tồn kho. Như vậy sau này, nếu có chuyện gì, chẳng hạn CC thuế xuống kiểm tra hàng tồn kho thì mình có liên quan gì không ?....

Doanh nghiệp của bạn mua và bán đã không kê khai và cũng không có hóa đơn chứng từ thì các cơ quan chức năng khi đột xuất kiểm tra thì cũng tương đối mệt đấy.
Tốt nhất là bạn không đưa vào là hàng hóa tồn kho vì có Hóa đơn đầu vào đâu mà theo dõi và chỉ nên kê theo dõi nội bộ thôi.

Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
Có HĐ đầu vào nhưng lại không có HĐ đầu ra thì phải làm thế nào?

:biggrinda Tuấn Anh ơi, trong tháng 7 vừa rồi, DN mình có xuất bán 1 lô hàng . Chính vì không có hóa đơn đầu vào của rượu, của chai, bình sứ,....(chỉ có hóa đơn của thùng, hộp, nhãn ,tem rượu thôi) mà lại có đầu ra tức rượu thành phẩm đã được xuất bán ,nên mình mới làm "đại" bảng kê đầu vào của rượu , bình sứ vào mẫu 04/GTGT (hàng mua vào ko có hóa đơn). khai lượng hàng mua vào nhiều hơn lượng bán đi 1 chút. Vì vậy "lượng nhiều hơn" đó mình cho vào hàng tồn kho. Mình đã khai với thuế rồi, làm sao mà không tồn kho được . Chẳng lẻ sau này cứ phải khai vào mẫu 04 hoài? Mình được biết mẫu 04 chỉ dành cho hàng nông lâm thủy sản do nông dân trực tiếp SX ra thôi . Còn rượu mua vào không có hóa đơn thì làm thế nào đây trong những thời gian sắp tới?

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
Phan Thị LệDung nói:
:biggrinda Tuấn Anh ơi, trong tháng 7 vừa rồi, DN mình có xuất bán 1 lô hàng . Chính vì không có hóa đơn đầu vào của rượu, của chai, bình sứ,....(chỉ có hóa đơn của thùng, hộp, nhãn ,tem rượu thôi) mà lại có đầu ra tức rượu thành phẩm đã được xuất bán ,nên mình mới làm "đại" bảng kê đầu vào của rượu , bình sứ vào mẫu 04/GTGT (hàng mua vào ko có hóa đơn). khai lượng hàng mua vào nhiều hơn lượng bán đi 1 chút. Vì vậy "lượng nhiều hơn" đó mình cho vào hàng tồn kho. Mình đã khai với thuế rồi, làm sao mà không tồn kho được . Chẳng lẻ sau này cứ phải khai vào mẫu 04 hoài? Mình được biết mẫu 04 chỉ dành cho hàng nông lâm thủy sản do nông dân trực tiếp SX ra thôi . Còn rượu mua vào không có hóa đơn thì làm thế nào đây trong những thời gian sắp tới?

Tớ có góp ý như thế này :
1. Bảng kê số 04 dùng cho những trường hợp nào bạn phải nắm rõ
Tớ cam đoan với bạn hiện nay rất nhiều cán bộ thuế quản lý DN còn không biết bảng kê số 04 dùng cho những trường hợp nào. Chính vì vấn đề nhạy cảm này nên bạn hãy cẩn trọng nhé!
2. Rượu :
+ Rượu mua lại của người bán đã là sản phẩm hoàn thiện và được chế biến từ hàng nông lâm thủy sản do nông dân trực tiếp SX ra kể cả không có chai lọ nhãn mác vẫn có thể đưa vào sử dụng là uống được ngay vậy tự bạn suy nghĩ nhé
+ Rượu là mặt hàng có thuế TTĐB và thuế GTGT cao nên bạn xem xét kỹ
+ Nếu để chứng minh bạn là nhà sản xuất rượu thì bạn lại phải có bộ Hồ sơ đầy đủ về sản xuất mặt hàng này đấy ( GP đăng ký chât lượng sản phẩm, Hồ sơ kiểm duyệt của Sở Ytế, Qyu trình sản xuất, máy móc, công cụ, dụng cụ ...vv..) thì mới có thể được xuất Hóa đơn đấy
Chào bạn!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA