Xin được trợ giúp...

• Thread starter love_one
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
L

love_one

Guest
29/8/06
2
0
0
VIETNAM
Mình hiện tại đang dự tính mở một trạm (cửa hàng )trưng bày và bán sản phẩm cho một tổng Cty.... và mình có một vài vấn đề mong được sự trợ giúp cua FAT va MINA :
- cửa hàng sẽ trưng bày và bán sản phẩm nhưng với lợi nhuận thấp (vì để cạnh tranh ) như vậy nếu xin mở DNTN thi chắc chắn sẽ lỗ về thuế ( vì còn co chi phí mướn người giúp việc , chi phí hoạt động,chi phí quảng cáo để giới thiệu DN bước đầu đến vối mọi người...Chú ý: cửa hàng vẫn được tổng Cty chiếc khấu 3% trên mỗi lô hàng bán ra.nhưng tính toán sơ trước mắt thì vẫn không thề bù lỗ được ) như vậy có vấn đề gì không ? co bị thu hồi giấy phép DNTN ( bị "ép" ra thuế khoán ) không ?
-Cửa hàng sẽ trưng bày và bán sản phẩm o 1 địa điểm va có được phép chứa hàng ở 1 kho tại địa điểm khác không? có cần đăng ký kho không ?
-hiện tại thì mình đang kinh doanh nhưng vẫn là HỘ CÁ THỂ ( thuế khoán khoảng 7Tr/Th) như vậy nếu cửa hàng được mở ra sẽ có lợi (lúc đó chắn chắn là thuế sẽ tăng lên thêm) hay là cửa hàng mở ra với tư cách pháp nhân cua DNTN có lợi hơn?
- DNTN khi mở ra có được trừ : thuê địa điểm (mặc dù là của ba mẹ ), chi phí quảng cáo, thuê người phụ việc, sắm xe tải... nhưng lợi nhuận thu về hàng tháng không cao ví dụ : 1 bóng đèn khi bán thì lãi chỉ có 300 đ/bóng ( vì trưng bày và giới thiệu sản phẩm )một tháng cửa hàng bán được 7500 bóng thì lãi chỉ có 2,250,000 đòng thôi như vậy thì thấp nên sẽ lỗ chắc . như vậy sẽ ra sao???
và còn một vấn đề nữa là : Cty đầu trên khi bán cho mình thì xuất hóa đơn với giá thấp như vậy thỉ khấu trừ VAT của mình lỗ chắc ( mình có thể xuất về cấp II thấp theo giá đầu vào không ? mạo hiểm qu'a )
mình mong nhận được sự trợ giúp... của các bạn...
love_one

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Song Huong

Cao cấp
love_one nói:
cửa hàng sẽ trưng bày và bán sản phẩm nhưng với lợi nhuận thấp (vì để cạnh tranh ) như vậy nếu xin mở DNTN thi chắc chắn sẽ lỗ về thuế ( vì còn co chi phí mướn người giúp việc , chi phí hoạt động,chi phí quảng cáo để giới thiệu DN bước đầu đến vối mọi người...Chú ý: cửa hàng vẫn được tổng Cty chiếc khấu 3% trên mỗi lô hàng bán ra.nhưng tính toán sơ trước mắt thì vẫn không thề bù lỗ được ) như vậy có vấn đề gì không ? co bị thu hồi giấy phép DNTN ( bị "ép" ra thuế khoán ) không ?
love_one nói:
nhưng lợi nhuận thu về hàng tháng không cao ví dụ : 1 bóng đèn khi bán thì lãi chỉ có 300 đ/bóng ( vì trưng bày và giới thiệu sản phẩm )một tháng cửa hàng bán được 7500 bóng thì lãi chỉ có 2,250,000 đòng thôi như vậy thì thấp nên sẽ lỗ chắc . như vậy sẽ ra sao???
Bạn ghi chép sổ sách rõ ràng, chứng từ đầy đủ và hợp lệ, không vi phạm luật thì không có vấn đề gì, cơ quan thuế cũng không ấn định thuế cho doanh nghiệp của bạn được.

Bạn lưu ý khi ký hợp đồng với Tổng Công Ty cung cấp hàng hoá, nếu có điều khoản “chiết khấu 3% doanh số bán ra” thì cơ quan thuế sẽ dựa vào đó xác định giá bán ra của bạn, mặc dù bạn bán ra giá thấp hơn để cạnh tranh.

love_one nói:
-Cửa hàng sẽ trưng bày và bán sản phẩm o 1 địa điểm va có được phép chứa hàng ở 1 kho tại địa điểm khác không? có cần đăng ký kho không ?
Được, bạn phải đăng ký kho hàng với cơ quan thuế.
love_one nói:
hiện tại thì mình đang kinh doanh nhưng vẫn là HỘ CÁ THỂ ( thuế khoán khoảng 7Tr/Th) như vậy nếu cửa hàng được mở ra sẽ có lợi (lúc đó chắn chắn là thuế sẽ tăng lên thêm) hay là cửa hàng mở ra với tư cách pháp nhân cua DNTN có lợi hơn?
Thành lập DNTN, như bạn nói ở phần đầu doanh nghiệp có lợi nhuận thấp hoặc lỗ thì số thuế nộp sẽ < mức thuế khoán 7 triệu như hiện nay.
Nếu bạn có n/v kế toán có kinh nghiệm, ghi chép sổ sách rõ ràng thì nên thành lập DNTN, bạn sẽ đóng thuế < thuế khoán và cũng không bị thường xuyên điều chỉnh lại mức thuế.

love_one nói:
DNTN khi mở ra có được trừ : thuê địa điểm (mặc dù là của ba mẹ ), chi phí quảng cáo, thuê người phụ việc, sắm xe tải...
Các chi phí thuê mặt bằng, chi phí quảng cáo, thuê người phụ việc, sắm xe tải... , doanh nghiệp sẽ được trừ thuế TNDN nếu có đầy đủ hoá đơn, chứng từ theo qui định.

love_one nói:
và còn một vấn đề nữa là : Cty đầu trên khi bán cho mình thì xuất hóa đơn với giá thấp như vậy thỉ khấu trừ VAT của mình lỗ chắc ( mình có thể xuất về cấp II thấp theo giá đầu vào không ? mạo hiểm qu'a )
Không có ý kiến…
Bạn lưu ý điều khoản “chiết khấu 3% khi ký hợp đồng đấy nhé.

Thân mến.

Sửa lần cuối:
L

love_one

Guest
29/8/06
2
0
0
VIETNAM
Cám ơn SH

Mình xin chân thành cám ơn SONGHUONG , bạn có thể mail cho minh số Đthoaji để mình có thể liên lạc trực tiếp với bạn để hỏi thêm một vài vấn đề cho rõ hơn được không SH?
mail mình : loveonejimmy@yahoo.com
Xin chân thành cám ơn SONGHUONG và webketoan...
love_one

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA