Kết hợp pp kê khai thường xuyên và kiểm kê định kỳ

• Thread starter ketoandemakho
  • Ngày gửi
K

ketoandemakho

Trung cấp
15/5/06
76
1
6
anywhere in vietnam
Cty mình mới thành lập, mình định sử dụng pp kê khai thường xuyên nhưng ngặt nỗi là phiếu xuất kho rất nhiều. Do đó, mình định kết hợp vận dụng pp kiểm kê định kì ở điểm: Cuối tháng kiểm kê 1 lần; sau đó dùng quy tắc "số lượng cuối tháng= số lượng đầu tháng + nhập trong tháng - xuất trong tháng" từ đó suy ra tổng xuất trong tháng để hạch toán trên 1 phiếu xuất kho mà thôi. Tài khoản thì vẫn dùng TK152,153,156 chứ không dùng TK611, dùng TK154 chứ không dùng TK631 và dùng TK632 với tính chất là cty hạch toán theo pp kê khai thường xuyên.
Mình làm như vậy được không , các bạn?Mời các bạn tham gia ý kiến

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
ketoandemakho nói:
Cty mình mới thành lập, mình định sử dụng pp kê khai thường xuyên nhưng ngặt nỗi là phiếu xuất kho rất nhiều. Do đó, mình định kết hợp vận dụng pp kiểm kê định kì ở điểm: Cuối tháng kiểm kê 1 lần; sau đó dùng quy tắc "số lượng cuối tháng= số lượng đầu tháng + nhập trong tháng - xuất trong tháng" từ đó suy ra tổng xuất trong tháng để hạch toán trên 1 phiếu xuất kho mà thôi. Tài khoản thì vẫn dùng TK152,153,156 chứ không dùng TK611, dùng TK154 chứ không dùng TK631 và dùng TK632 với tính chất là cty hạch toán theo pp kê khai thường xuyên.
Mình làm như vậy được không , các bạn?Mời các bạn tham gia ý kiến
Đã gọi là hai phương pháp thì là hai phương pháp, hiện nay chưa có phương pháp kết hợp như bạn đưa ra. Vì cả hai định khoản đều đã khác nhau hẳn về cách theo dõi. Với cách kiểm kê định kỳ trong tháng bạn xuất ra bạn vẫn có thể theo dõi riêng cho từng loại hàng mà bạn muốn. Bạn xem lại lý thuyết của hai tình huống phải áp dụng hình thức theo dõi hàng hóa.
Thân

K

ketoandemakho

Trung cấp
15/5/06
76
1
6
anywhere in vietnam
Cám ơn Mina đã trả lời

Để mình nói rõ hơn

Khi nhập kho, kế toán ghi : N152/153/156,N133, c111/331

khi xuất kho , đáng lý kế toán phải hạch toán trên từng phiếu xuất kho. Nhưng do số lượng nhiều quá, kế toán chỉ làm 1 phiếu xuất kho tổng cộng trong tháng(áp dụng xuất=đầu tồn + tổng cộng trong tháng -cuối tồn ) và hạch toán N621/C152

Cuối tháng vẫn tập hợp chi phí ở TK 154
N154,C621,C622,627
Chỉ kiểm kho 1 lần vào cuối tháng

Mình nói kết hợp với pp định kì chính là vận dụng linh động ở điểm: Chỉ làm 1 phiếu xuất kho tổng cộng và hạch toán , còn những phiếu xuất kho hàng ngày trong tháng thì đóng thành tập lưu lại mà không cần hạch toán ở từng phiếu; cuối tháng thì kiểm kê 1 lần mà ko phải theo dõi thường xuyên

đây chính là ý mình , bạn thấy thế nào?

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear all,
--------
Theo như ketoandemakho thì kế toán hàng tồn kho theo phương pháp kiểm kê định kỳ là thích hợp nhất. Vậy tại sao đơn vị không áp dụng phương pháp này mà lại "vận dụng linh động"?
Em đồng tình với ý kiến của MINA, việc áp dụng đồng thời cả hai phương pháp là không được phép vì:
- Hai phương pháp hạch toán khác nhau dẫn đến việc phản ánh giá vốn của hàng tồn kho khác nhau.
- Hệ thống tài khoản áp dụng khác nhau (Theo PP Kiểm kê định kỳ, các chi phí mua hàng phát sinh được tập hợp trên tài khoản 611; tập hợp trên các tài khoản 15 - theo PP Kê khai thường xuyên...)
Theo em, ketoandemakho có thể áp dụng PP Kiểm kê định kỳ mà không cần phải "vận dụng" gì thêm cả!

levanton

levanton

Cao cấp
ketoandemakho nói:
Khi nhập kho, kế toán ghi : N152/153/156,N133, c111/331

khi xuất kho , đáng lý kế toán phải hạch toán trên từng phiếu xuất kho. Nhưng do số lượng nhiều quá, kế toán chỉ làm 1 phiếu xuất kho tổng cộng trong tháng(áp dụng xuất=đầu tồn + tổng cộng trong tháng -cuối tồn ) và hạch toán N621/C152
................
Mình nói kết hợp với pp định kì chính là vận dụng linh động ở điểm: Chỉ làm 1 phiếu xuất kho tổng cộng và hạch toán , còn những phiếu xuất kho hàng ngày trong tháng thì đóng thành tập lưu lại mà không cần hạch toán ở từng phiếu; cuối tháng thì kiểm kê 1 lần mà ko phải theo dõi thường xuyên

đây chính là ý mình , bạn thấy thế nào?

Mình góp ý : hạch toán theo pp kê khai thường xuyên, hay pp kiểm kê định kỳ là hạch toán tổng hợp. Coi chừng bạn nhầm lẫn giữa hạch toán tổng hợp và hạch toán chi tiết. Vì hạch toán chi tiết vật liệu có các pp thẻ song song, pp sổ đối chiếu luân chuyển, pp sổ số dư.

Khi bạn đã lập phiếu xuất hàng ngày, thì cuối tháng bản lập bảng phân bổ nguyên hiệu, công cụ dụng cụ, để phân bổ và làm cơ sở hạch toán, không phải lập phiếu xuất tổng hợp nữa

Việc xác định áp dụng công thưc : Xuất=đầu tồn + tổng cộng trong tháng -cuối tồn là sao hả bạn? theo mình hiểu là
Xuất= đầu tồn + tổng cộng nhập trong tháng -cuối tồn[/B] nhưng bạn cũng phải xem lại, và xác định số hao hụt trong kiểm kê. Vì vậy công tác kế toán chi tiến là rất quan trọng, nếu không chú ý thì vô tình phần hao hụt, mất mát lại được hạch toán vào chi phí sản xuất.

Để số liệu chính xác, bạn hạch toán chi tiết, xác định số liệu tồn kho trên sổ sách, so sánh với số kiểm kê, để xác định giá trị hao hụt trước khi hạch toán tổng hợp.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA