Kế toán Dự án!

• Thread starter nhung
  • Ngày gửi
N

nhung

Guest
15/10/04
10
0
0
HaNoi
Chào các bạn!
Mình mới làm ở bộ phận kế toán Dự án. Mình chưa từng làm KTDA bao giờ nên rất lo lắng. Kế toán DA có khác nhiều so với kế toán thông thường ở các doanh nghiệp không các bạn. Bạn nào có kinh nghiệm về kế toán các Dự án đặc biệt là những DA có vốn đầu tư nước ngoài thì chỉ dùm mình mấy nội dung cơ bản của KTDA với. Cám ơn các bạn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hong hot

Cao cấp
Kế toán dự án, những dự án có vốn đầu tư nước ngoài??? hơi chung chiêng bạn ạ.

Thông thường các dự án được lập ra để thực hiện một nhiệm vụ nào đó (đầu tư xây dựng chẳng hạn) ở các dự án này, đối với các doanh nghiệp thì nó chẳng qua là công việc kế toán của quá trình đầu tư, kế toán của Dự án thường đơn giản cực kỳ (vì nghiệp vụ của nó chỉ có thu và chi là chủ yếu). Chế độ kế toán áp dụng thường là chế độ kế toán chủ đầu tư, HCSN hoặc chuẩn mực tài chính công (IPSAS)

Nếu bạn mới làm kế toán dự án thì vấn đề khó khăn theo tôi là cơ chế quản lý, các vấn đề về thủ tục thanh toán, giải ngân, làm việc với nhà tài trợ, với cơ quan quản lý vốn nội bộ chứ không phải vấn đề kế toán.

Bạn cứ làm đi, nếu khó khăn thì post lên đây để anh em ai biết gì chia sẻ nấy, vấn đề kế toán dự án cũng ít thấy trên 4R.

T

Trainee

Guest
17/10/06
19
0
0
Hanoi
Theo mình kế toán dự án thiên về tài chính hơn và phải làm rõ cơ chế quản lý, các vấn đề về thủ tục thanh toán, giải ngân, làm việc với nhà tài trợ, với cơ quan quản lý vốn . Thông thường dự án sẽ do một tổ chức NN tài trợ và có phần vốn đối ứng phía VN và giải ngân nguồn nào phải theo qui chế nguồn đó và mỗi dự án đều có Account Manual hoặc Finance guidelines ... gì gì đó mô tả chi tiết tất cả các vấn đề về cơ cấu tổ chức và kế toán dư án, cần lưu ý đối chiếu và hạn chế các khác biệt so với qui định của VN, nếu khác biệt nên lần ngược lại văn bản ban đầu khai sinh dự án (hiệp định...) xem có qui định gì khác không, nếu hiệp định qui định thì theo vì cái này có hiệu lực pháp lý cao hơn cả luật VN.( Điều ước quốc tế mà)
Nghiệp vụ hàng ngày đơn giản chỉ thu và chi; khi chi nhớ hạch toán cho đúng với các khoản mục ngân sách đã định rõ ràng trong văn kiện dự án về nội dung cũng như số tiền.

H

hanhlinh

Guest
18/10/06
38
0
0
43
Đông hà, Quảng Trị
Bác Trainee ơi, bác có biết trung tâm nào có các khóa học về quản lý tài chính dự án (NGOs) ngoài CECEM và AITCV không?

T

Trainee

Guest
17/10/06
19
0
0
Hanoi
hanhlinh ở Đông Hà ,Quảng Trị à? Đồng hương rồi nhé!
AITCV, CECEM hay các công ty kiểm toán cũng hay tổ chức các khoá training bạn cứ đt đến hỏi và để lại địa chỉ liên lạc họ sẽ thông báo khi có khóa học. Vấn đề kinh phí cũng cao cỡ 3-500$ cho khóa 4-5 ngày, nếu cơ quan trả thì không sao chứ tự trả ...thì tốn công suy nghĩ nhiều lắm. Kết cấu các khóa học toàn những thứ ... biết rồi xoay quanh tổ chức hệ thống KT, thông tin KT, VAT, PIT, thuế nhà thầu,....
Trươs đây Trainee có làm 4-5 năm cho dự án nên biết chút ít nay thì chuyển sang Biz rồi, nếu các bạn cần thì cứ mail cùng trao đổi nhé.

H

hanhlinh

Guest
18/10/06
38
0
0
43
Đông hà, Quảng Trị
Vậy hả, không biết em và bác đã gặp nhau chưa nhỉ. Em đi học cơ quan trả fee mà, nhưng trong tháng 11 nhà tài trợ sắp kết thúc giai đoạn mà vẫn còn fund nên không đi học thì phải trả lại tiền. Mà em hỏi rồi, CECEM và AITCV trong tháng 11 không có khóa học về tài chính thế mới gay chứ. Em biết có rất nhiều trung tâm hay công ty kiểm toán uy tín ở HN có khóa học nhưng em lại không có thông tin về các công ty đó thì khó liên lạc quá, mà lại không muốn mất cơ hội đi học..Huhu.

T

Trainee

Guest
17/10/06
19
0
0
Hanoi
Chà chà tiền dự án kia à? Kiểu này làm dự án xét về mặt xã hội là không ổn rồi vì còn bao nhiêu người nghèo cần hỗ trợ......
Cách nhanh nhất tiêu hết tiền dự án là order thẳng CECEM hoặc AITCV hoặc Cty kiểm toán làm một khóa riêng nhiều thầy một trò thời gian tùy mình, hợp đồng hóa đơn hợp lệ. By the way nhớ thông tin cho mình học ké nhé cho vui.

Sửa lần cuối:
H

hanhlinh

Guest
18/10/06
38
0
0
43
Đông hà, Quảng Trị
Bác đừng lo vì em cũng nằm trong số những người đó mà...!Cảm ơn bác Trainee. Lúc nào ra HN em gọi bác nhé.

trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
- Thực ra Kế toán dự án cũng không có gì phức tạp lắm.
Trước đây toàn bộ CP được hạch toán vào tài khoản 35 (theo quy định cũ)
và lúc đó KT ự án còn gọi là KTXDCB nó khác với kế toán doanh nghiệp.

Và trên thực tế tất cả các định mức công việc đều được định lượng sẵn và chuẩn hóa; còn ở DN mình phải xây dựng nên. Nếu biết được tí chút về XD thì học control rất dễ.
Khi nào bạn có yêu cầu mình sẽ hỗ trợ.
À. cùng Đồng hương đó.

L

lukhach082175

Guest
21/8/06
41
0
0
Khắp nơi
Chế độ kế toán chủ đầu tư

May quá, có mục về kế toán dự án đây rồi! Em tìm mãi mà không thấy mục kế toán chủ đầu tư nên post reply lên đây, mong các bác bỏ quá cho
Em đang rất cần các tài liệu liên quan đến chế độ kế toán chủ đầu tư, nhất là hình như em nghe nói có thông tư 45 nào đó hiện đang được áp dụng mà chưa được nhìn qua:wall: . Hy vọng bác nào có những tài liệu liên quan thì bỏ chút thời gian rảnh gửi cho em qua địa chỉ mail lukhach_05@yahoo.com
Em xin cảm ơn và hậu tạ:biggrinda

trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
- Vào GU Gồ tìm là ra ngay.

H

huongngt07

Trung cấp
23/10/07
108
1
0
Thừa Thiên Huế
Học kế toán dự án ở CECEM chán lắm bạn ơi, fee thì cao mà chẳng thấy hay chi cả. Mình đã từng tham dự 1 khoá học hồi năm 2006. Không biết bữa nay có thay đổi gì không.

H

hoangnguyenmen1

Guest
29/8/07
2
1
0
Quang tri
hanhlinh ah>
Tui cũng đang làm kế toán dự án cho tổ chức hợp tác giữa chính phủ Việt Nam và CPhủ Thuỵ Điển o Gio Linh đấy.
Kế toán dự án thì như các anh chị noi ở trên là chủ yếu theo van kiện ký kết giữa 2 nước thôi,
Vấn đề cơ bản của accountant là: theo dõi đươjc quy trình luân chuyển chứng từ trong XDCB,
Quy trình giải ngân vốn
thường cuối năm phải chạy theo tiến độ giải ngân,đây là giai đoạn vất vả nhất,
co gì muốn bíêt cụ thể thì trao đổi lại nha,

• Like
Reactions: HIENNGUYENTL
H

hainguyetcodon

Guest
14/4/10
1
0
0
ha noi
bao hiem xa hoi

Kế toán dự án, những dự án có vốn đầu tư nước ngoài??? hơi chung chiêng bạn ạ.

Thông thường các dự án được lập ra để thực hiện một nhiệm vụ nào đó (đầu tư xây dựng chẳng hạn) ở các dự án này, đối với các doanh nghiệp thì nó chẳng qua là công việc kế toán của quá trình đầu tư, kế toán của Dự án thường đơn giản cực kỳ (vì nghiệp vụ của nó chỉ có thu và chi là chủ yếu). Chế độ kế toán áp dụng thường là chế độ kế toán chủ đầu tư, HCSN hoặc chuẩn mực tài chính công (IPSAS)

Nếu bạn mới làm kế toán dự án thì vấn đề khó khăn theo tôi là cơ chế quản lý, các vấn đề về thủ tục thanh toán, giải ngân, làm việc với nhà tài trợ, với cơ quan quản lý vốn nội bộ chứ không phải vấn đề kế toán.

Bạn cứ làm đi, nếu khó khăn thì post lên đây để anh em ai biết gì chia sẻ nấy, vấn đề kế toán dự án cũng ít thấy trên 4R.

V

vanthanhkt89

Sơ cấp
10/10/10
24
0
0
phú thọ
trả lời

Chào các bạn!
Mình mới làm ở bộ phận kế toán Dự án. Mình chưa từng làm KTDA bao giờ nên rất lo lắng. Kế toán DA có khác nhiều so với kế toán thông thường ở các doanh nghiệp không các bạn. Bạn nào có kinh nghiệm về kế toán các Dự án đặc biệt là những DA có vốn đầu tư nước ngoài thì chỉ dùm mình mấy nội dung cơ bản của KTDA với. Cám ơn các bạn nhiều!
l[

Mình đã từng làm kế toán dự án, nhưng vốn trong nước.
Bạn làm dự án vốn nước ngoài chắc quy mô lớn hơn.
Mình có vài điều chia sẻ:
- Dự án thì có một số bộ phận, có cả kế toán trưởng dự án, KT tổng hợp, KT thanh toán vốn...
- Chế độ kế toán theo quy định do dự án bạn áp dụng (có thể 214 kế toán chủ đầu tư...)
- Làm kế toán tổng hợp hay thanh toán vốn đều phải nắm chắc các nghị định, chế độ về tài chính
- Tiếp xúc nhiều với cơ quan quản lý vốn là kho bạc NN, liên quan nhiều thủ tục đấy;
Bạn cứ làm mắc đâu hỏi đó thôi,
Chúc bạn thành công.

N

natravico

Trung cấp
12/10/09
53
0
6
38
Bắc Ninh
Chào bạn, may quá bạn giúp mình nhé. Mình đang chuẩn bị làm cho dự án xây dựng trường học, của tư nhân thôi. Trước tiên họ yêu cầu mình quản lý toàn bộ quá trình xây dựng ( Trong 2 năm). Mình chưa biết phải làm gì? Bắt đầu từ đâu? Giúp mình nhé.

I

ilov3mylov3

Guest
24/12/10
2
0
0
36
yentho
T mới làm về kế toán dự án.Ai có tài liệu j về kế toán dự án gửi giúp tôi nhé . Thanks tất cả mọi người.mail.:ilov3mylov3@gmail.com

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA