Xuất trả hóa đơn dịch vụ thì phải ghi ntn?

• Thread starter haisoi0182
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

haisoi0182

Guest
15/12/05
61
0
0
41
Hà Nội
Các anh chị làm ơn chỉ giúp em với: khách hàng của cty em làm mất hóa đơn hủy nên bên em đang yêu cầu khách hàng xuất trả lại một hóa đơn khác có giá trị bằng giá trị của hóa đơn hủy (coi như bên họ làm mất hóa đơn). Nhưng bên em làm về dịch vụ nên ko biết khách hàng khi xuất trả lại hóa đơn sẽ phải ghi nội dung ntn cho hợp lý? Thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

huycefinea

Guest
23/6/06
15
0
0
Ben Tre
Xuất lại tờ hóa đơn hủy là không ổn rồi em , chỉ có cách là nhờ khách hàng photo lại tờ hóa đơn đó rồi làm biên bản xác nhận hóa đơn đã bị mất.

H

haisoi0182

Guest
15/12/05
61
0
0
41
Hà Nội
huycefinea nói:
Xuất lại tờ hóa đơn hủy là không ổn rồi em , chỉ có cách là nhờ khách hàng photo lại tờ hóa đơn đó rồi làm biên bản xác nhận hóa đơn đã bị mất.
Anh ơi, vấn đề rắc rối là ở chỗ, khách hàng của em lại xé vụn và bỏ vào sọt rác tờ hóa đơn hủy đó rồi. Vì vậy bên em làm biên bản hủy hóa đơn mà không lấy lại được liên 2 của hóa đơn hủy đó. Em đang yêu cầu khách hàng xuất trả cho em một hóa đơn có giá trị tương đương và hóa đơn hủy kia em ko hủy nữa mà coi như là 01 hóa đơn ghi nhận doanh thu và sẽ chịu thuế bình thường.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
haisoi0182 nói:
Anh ơi, vấn đề rắc rối là ở chỗ, khách hàng của em lại xé vụn và bỏ vào sọt rác tờ hóa đơn hủy đó rồi. Vì vậy bên em làm biên bản hủy hóa đơn mà không lấy lại được liên 2 của hóa đơn hủy đó. Em đang yêu cầu khách hàng xuất trả cho em một hóa đơn có giá trị tương đương và hóa đơn hủy kia em ko hủy nữa mà coi như là 01 hóa đơn ghi nhận doanh thu và sẽ chịu thuế bình thường.
Đúng rồi đấy, hủy hóa đơn mà không có liên 2 để kẹp vào thì coi như là hóa đơn không hủy. Nếu có làm thì báo mất chứ không báo hủy.

haisoi0182 nói:
Nhưng bên em làm về dịch vụ nên ko biết khách hàng khi xuất trả lại hóa đơn sẽ phải ghi nội dung ntn cho hợp lý? Thanks!
Thế khách hàng bán hàng hóa gì mà bạn lo lắng thế? Phần giá trị có thể giải quyết được ngon lành, chỉ có giải quyết phần hiện vật là đáng quan tâm thôi.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Nguyen Tu Anh nói:
Đúng rồi đấy, hủy hóa đơn mà không có liên 2 để kẹp vào thì coi như là hóa đơn không hủy. Nếu có làm thì báo mất chứ không báo hủy.
Chị Tu Anh ơi! Cho em hỏi,giả sử hóa đơn đã báo hủy rồi nhưng bây giờ nó mới mất liên 2 thì phải làm sau nhỉ ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Em à! Hóa đơn mà hủy rồi thì nó không còn có giá trị sử dụng nữa nhưng không có nghĩa là DN được phép mang đi "thủ tiêu". Em cứ làm thủ tục báo mất với cơ quan thuế nhé!

NGUYEN PHUOC THIEN nói:
Chị Tu Anh ơi! Cho em hỏi,giả sử hóa đơn đã báo hủy rồi nhưng bây giờ nó mới mất liên 2 thì phải làm sau nhỉ ?

H

haisoi0182

Guest
15/12/05
61
0
0
41
Hà Nội
Nguyen Tu Anh nói:
Thế khách hàng bán hàng hóa gì mà bạn lo lắng thế? Phần giá trị có thể giải quyết được ngon lành, chỉ có giải quyết phần hiện vật là đáng quan tâm thôi.
Bên mình xuất hóa đơn dịch vụ cho khách hàng (nội dung là tổ chức hội thảo...)nhưng ghi sai phần tiền nên đã xuất hóa đơn thay thế và hủy hóa đơn sai đi. Nhưng khách hàng (ko phải người biết về kế toán)đã xé bỏ hóa đơn hủy đó đi vì nghĩ rằng đã hủy rồi thì ko dùng đến nữa. Tớ đã hỏi cán bộ thuế bên tớ thì anh ý hướng dẫn là ko hủy hóa đơn đấy nữa mà coi như vẫn cugn cấp dịch vụ bình thường và yêu cầu khách hàng xuất trả lại hóa đơn khác với lý do là: trả lại hóa đơn ... (số của hóa đơn hủy)Nhưng khách hàng của mình ko đồng ý xuất trả hóa đơn mặc dù họ là người làm mất hóa đơn của mình. Tớ cũng đã yêu cầu họ trả lại hóa đơn mà tớ đã xuất thay thế để tớ làm biên bản hủy hóa đơn đó, còn hóa đơn hủy lúc đầu tớ vẫn dùng và bảo họ vẫn kê khai hóa đơn hủy lúc đầu này với thuế rồi báo cáo là mất và nộp phạt. Nhưng KH của mình cũng ko đồng ý vì họ bảo: hóa đơn bị mất thì cho dù có làm các thủ tục nộp phạt cũng ko được tính vào chi phí hợp lý và ko được khấu trừ thuế. KH của mình đưa ra cách giải quyết là họ sẽ báo mất hóa đơn hủy để nộp phạt và chuyển chứng từ nộp phạt ra cho mình để mình làm căn cứ với thuế... Chuyện rất dài dòng nhưng hiện nay mình vẫn chưa có cách nào giải quyết cả. Hãy giúp mình với.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA