Em xin Anh chị ơi giúp em về sổ sách với

• Thread starter nguyễn văn lộc
  • Ngày gửi
N

nguyễn văn lộc

Guest
11/8/06
34
1
0
40
tp Hồ Chí Minh
Em mới vào làm tại công ty 1 tháng mấy.Nhưng anh chị ơi số liệu kế toán của cty em chỉ the hiện trên số tổng hợp của BCTC không có sổ chi tiết nào cả.Ví dụ như TSCĐ nguyên giá toàn bộ công ty là 100tỷ nhưng ko có sổ chi tiết nào để biết đó là gồm những TS gì đã khấu hao bao nhiêu còn lại bao nhiêu cả,và hầu hết các tài khoản là vậy chỉ tổng hợp o BCTC.Làm sao để mà nghi sổ tổ chức lại hởi các anh chị,chỉ còn biết cứ cuối năm báo cáo tổng hợp chứ ko biết chi tiết nó là bao gồm gì cả sao.Em bế tắc quá giúp em với các anh chị ơi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
nguyễn văn lộc nói:
Em mới vào làm tại công ty 1 tháng mấy.Nhưng anh chị ơi số liệu kế toán của cty em chỉ the hiện trên số tổng hợp của BCTC không có sổ chi tiết nào cả.Ví dụ như TSCĐ nguyên giá toàn bộ công ty là 100tỷ nhưng ko có sổ chi tiết nào để biết đó là gồm những TS gì đã khấu hao bao nhiêu còn lại bao nhiêu cả,và hầu hết các tài khoản là vậy chỉ tổng hợp o BCTC.Làm sao để mà nghi sổ tổ chức lại hởi các anh chị,chỉ còn biết cứ cuối năm báo cáo tổng hợp chứ ko biết chi tiết nó là bao gồm gì cả sao.Em bế tắc quá giúp em với các anh chị ơi.

Vậy thì không ổn rồi, kế toán tổng hợp phải xuất phát từ kế toán chi tiết và công việc kế toán luôn mang tính kế thừa. Bạn xem lại sổ sách. Phần tài sản cố định, bạn xem lại phần đăng ký khấu hao lập hàng năm, thường kẹp chung với tở khai tạm nộp thuế TNDN.
Các tài khoản khác cũng phải tìm sổ chi tiết, số liệu chi tiết. Bạn xem lại số đầu năm, không có thì năm trước, không có thì năm trước nữa,...
Một mình bạn làm thì vất vả đấy, bạn cần có người hỗ trợ, tuyển thêm nv, hoặc đề xuất với sếp thuê bên dịch vụ kế toán.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA