Tk811

• Thread starter Vinh Tien
  • Ngày gửi
V

Vinh Tien

Guest
25/8/06
12
0
0
P.DoiCung-TP.Vinh-NgheAn
Kính chào các liền anh liền chị.Các liền anh liền chị cho em hỏi : Tiền phạt truy thu thuế GTGT và thuế Thu nhập doanh nghiệp .(Cơ quan thuế kiểm tra chứng từ sổ sách 2005).em đưa vào TK chi phí khác 811 ( Hạch toán năm 2006) có đúng không ạ .cảm ơn các liền anh liền chị nhiều !:banana:

Khóa học Quản trị dòng tiền
luckygirl85

luckygirl85

Obstinate Lucky
7/3/06
867
6
18
39
Quán nem chua rán Bà Già
Bạn hạch toán vào năm 2006 là đúng rồi vì chi phí phát sinh năm nào thì hạch toán vào năm đó. Còn hạch toán vào TK 811 là ok

Sửa lần cuối:
L

Lu tuyen

Trung cấp
7/8/06
57
0
6
Tp . HCM
longthainguyen nói:
bạn hạch toán vào 421 (sau thuế):banana:
đúng là hạch toán vào 421 của năm 2006 vì các chi phí này ko được xem là chi phí hợp lý khi tính htuế thu nhập doanh nghiệp nên không đưa vào 811 được.
thân

---------------------
:flowersun :chaos: :flowersun

Ngô tất tố tắt đèn rồi ... Chị Dậu

V

Vinh Tien

Guest
25/8/06
12
0
0
P.DoiCung-TP.Vinh-NgheAn
Theo Q1 Hệ thống TK kế toán ( Ban hành theo Quyết định số 15/2006/QD-BTC ngày 20/03/2006 của Bộ trưởng Bộ tài chính ).Thì TK 811 phản ánh :....
- Bị phạt thuế , truy thu thuế .
Còn theo : Hệ thống các văn bản pháp luật về thuế GTGT & thuế thu nhập DN .Thì các khoản không được đua vào chi phí hợp lý :...Phạt vi phạm chế độ kế toán thống kê, phạt vi phạm hành chính về thuế ...
Nhưng đây là công ty mình bị phạt gio đưa chi phí vào không hợp lý (Cụ thể là đưa hóa đơn mua bia làm quà tết cho khách hàng năm 2005).
Như vậy theo mình khoản truy thu thuế GTGT và Thuế thu nhập DN này có thể đưa vào TK 811.
Xin các bác cho ý kiến thêm!

hanjun8603

hanjun8603

Đói kiến thức!
26/4/06
97
1
6
43
Tuu quan
Vinh Tien nói:
Theo Q1 Hệ thống TK kế toán ( Ban hành theo Quyết định số 15/2006/QD-BTC ngày 20/03/2006 của Bộ trưởng Bộ tài chính ).Thì TK 811 phản ánh :....
- Bị phạt thuế , truy thu thuế .
Còn theo : Hệ thống các văn bản pháp luật về thuế GTGT & thuế thu nhập DN .Thì các khoản không được đua vào chi phí hợp lý :...Phạt vi phạm chế độ kế toán thống kê, phạt vi phạm hành chính về thuế ...
Nhưng đây là công ty mình bị phạt gio đưa chi phí vào không hợp lý (Cụ thể là đưa hóa đơn mua bia làm quà tết cho khách hàng năm 2005).
Như vậy theo mình khoản truy thu thuế GTGT và Thuế thu nhập DN này có thể đưa vào TK 811.
Xin các bác cho ý kiến thêm!

Theo mình khoản chi phí mua quà Tết tặng khách hàng coi như là chi phí khuyến mại. Vì vậy, nếu vượt quá 10% tổng chi phí từ khoản 1 đến khoản 10 chi phí hợp lý trong TT128 thì sẽ bị loại ra ngoài.
Khoản truy thu thuế này sẽ sẽ được tính vào lợi nhuận sau thuế.

D

DUCHUY

Trung cấp
15/5/06
145
1
18
54
Ho Chi Minh
Theo QĐ 15 hướng dẫn hạch toán theo chuẩn mực kế toán,còn chi phí bị cơ quan thuế loại ra phải tuân theo luật thuế TNDN,tức là QĐ 15 hướng dẫn vào ghi chdép sổ sách kế toán ,còn tiền phạt phải nộp theo quyết định của cơ quan thuế

T

Tuyết Lạnh

Guest
8/8/06
24
0
0
42
Hà Tây
theo mình khoản chi phí bị phạt đấy k được hạch toán vào TK811, những khoản tiền mà công ty bị phạt thì hạch toán vào TK421, khoản này đâu có được hạch toán vào chi phí hợp lý đâu mà bạn lại hạch toán vào TK811.

H

Hoài Thơm

Guest
Nhân tiện đây anh chi cho em hỏi, có bao nhiêu khoản được coi là chi phí hợp lý.Có phải lương của chủ DN ko được tính vào chi phí hợp lý ko.Mong anh chị trả lời nhanh gium em.

V

Vinh Tien

Guest
25/8/06
12
0
0
P.DoiCung-TP.Vinh-NgheAn
Gủi Hoài Thơm ! Đúng như bạn nói lương của chủ DN không được đưa vào chi phí hợp lý . Nhưng bạn cần phân biệt giữa chủ DN và giám đốc công ty tư nhân.Bạn tham khảo thêm tài liệu nói về chi phí hợp lý . Thân ái !

L

longthainguyen

Guest
24/8/06
9
0
0
48
Thái Nguyên
Hiện nay giữa chế độ kế toán (các chuẩn mực kế toán) và chính sách thuế vẫn còn có những quy định chưa thống nhất, vì vậy mới có: Tài sản thuế thu nhập hoãn lại (TK243) và Thuế thu nhập hoãn lại phải trả (TK347) - đó là khoản thuế TNDN của năm hiện hành tăng hay giảm tính trên khoản chênh lệch tạm thời phát sinh.

kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
Khoản phạt truy thu thuế VAT và thuế TNDN bạn hạch toán vào 421(sau thuế) khi bạn có lợi nhuận, còn hạch toán vào 811 sau đó khi tính thuế TNDN loại ra (đây là chi phí chênh lệch vĩnh viễn chịu thuế) thì cũng OK đâu có khác gì nhau.

H

Hoài Thơm

Guest
EM cảm ơn anh Vĩnh Tiến nghe!Vậy chủ doanh nghiệp là chủ DN của công ty tư nhân, vậy giám đốc của công ty tư nhân là sao hả anh.Em khồng hiểu lám,Em và anh la Đồng hương nua đó

T

Trương Thu Hà

Guest
4/10/06
162
0
0
Gia Định
Truy thu thuế TNDN thì đưa vào N421 là đúng rồi.
Còn thuế GTGT thì đưa vào đâu các bạn nhỉ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA