Điều chỉnh thuế TNCN

• Thread starter MeCuIn
  • Ngày gửi
M

MeCuIn

Guest
16/8/06
60
0
0
Ha Noi
Sorry nếu em chưa nhìn thấy chủ đề này. Cty em các tháng trước kế toán kê khai sai số thuế TNCN phải nộp vậy thì khi nào em mới làm điều chỉnh hay phải đợi đến cuối năm mới được điều chỉnh vậy các huynh tỷ ơi?

Nhân đây cũng cho em hỏi: khi nào thì nên dùng hợp đồng lao động ngắn hạn (2-3 tháng) và khi nào thì nên dùng hợp đồng dạng thời vụ. Vì hợp đồng dạng thời vụ thì phải khấu trừ 10% thu nhập nếu trên 500k/tháng, mà thường khấu trừ như thế này người lao động ít khi chấp nhận nên bên cty em chấp nhận nộp luôn cho họ, như thế thì cty hơi thiệt thòi. Còn dạng hợp đồng ngắn hạn kia cũng ko thể kéo dài quá lâu được các anh chị nhỉ (tuy nhiên như bạn em làm bên Đài TH họ ko muốn ràng buộc gì nên làm suốt 2 năm nay vẫn chỉ là hợp đồng 2 tháng một nhưng có lẽ nó là cơ quan lớn nên nó ko sợ) còn như cty be bé của mình cũng ko muốn dùng người lâu nên cứ ký hợp đồng dưới 3 tháng liệu lặp đi lặp lại thì có bị bắt bẻ không?
Trả lời giùm em mí. :cheesebur

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
MeCuIn nói:
Sorry nếu em chưa nhìn thấy chủ đề này. Cty em các tháng trước kế toán kê khai sai số thuế TNCN phải nộp vậy thì khi nào em mới làm điều chỉnh hay phải đợi đến cuối năm mới được điều chỉnh vậy các huynh tỷ ơi?

Nhân đây cũng cho em hỏi: khi nào thì nên dùng hợp đồng lao động ngắn hạn (2-3 tháng) và khi nào thì nên dùng hợp đồng dạng thời vụ. Vì hợp đồng dạng thời vụ thì phải khấu trừ 10% thu nhập nếu trên 500k/tháng, mà thường khấu trừ như thế này người lao động ít khi chấp nhận nên bên cty em chấp nhận nộp luôn cho họ, như thế thì cty hơi thiệt thòi. Còn dạng hợp đồng ngắn hạn kia cũng ko thể kéo dài quá lâu được các anh chị nhỉ (tuy nhiên như bạn em làm bên Đài TH họ ko muốn ràng buộc gì nên làm suốt 2 năm nay vẫn chỉ là hợp đồng 2 tháng một nhưng có lẽ nó là cơ quan lớn nên nó ko sợ) còn như cty be bé của mình cũng ko muốn dùng người lâu nên cứ ký hợp đồng dưới 3 tháng liệu lặp đi lặp lại thì có bị bắt bẻ không?
về thuế TNCN thì em có thể điều chỉnh vào cuối năm nó sẽ thuận tiện hơn.
Còn về hợp đồng lao động thì hiện nay tạm thời chưa thu thuế TNCN dạng thời vụ đối với các trường hợp em nói, cái này đã có văn bản nêu rôi. Trừ trường hợp tổng thu nhập người đó >=5 triệu.

M

MeCuIn

Guest
16/8/06
60
0
0
Ha Noi
Thế như trước đây em đi làm cho 1 cty nước ngoài cũng dạng thời vụ (tên tiếng Anh chính xác của nó là "Service contract" lương em 2triệu/tháng thì em bị tạm khấu trừ 10% đấy, đến cuối năm tổng kết nếu trên 60 triệu/năm thì thôi còn dưới 60 triệu/ năm là được làm thủ tục thoái trả đấy, vậy nó khác nhau ở chỗ nào hả anh? Thuế TNCN em đã đọc đi đọc lại 81 và 12 rồi nhưng vẫn u ám ở chỗ này ghê.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu cá nhân có ký hợp đồng lao động ổn định (không xác định thời hạn), hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động thời vụ thì sẽ thực hiện khấu trừ thuế TNCN theo Biểu thuế lũy tiến từng phần.

Do đó, bạn ký loại hợp đồng ngắn hạn hoặc hợp đồng thời vụ thì cũng như nhau cả thôi: sẽ khấu trừ nếu thu nhập bình quân tháng trong năm trên 5 triệu đồng.

MeCuIn nói:

Sửa lần cuối:
M

MeCuIn

Guest
16/8/06
60
0
0
Ha Noi
Cái lũy tiến từng phần thì em biết rồi nhưng mà cái khấu trừ 10% cơ (cái mà mình kê khai trên 3b/TNTX và cơ quan chi trả phải xuất cái Chứng từ khấu trừ thuế TN ấy - trên 500 nghìn là phải đóng rồi) . Em bị rồi nên bây giờ mới bắt chước làm vậy đó chứ (em hơi tin tưởng vì cty trước đây em làm nó khá lớn và rất có uy tín với thuế Việt Nam đó).

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn hãy xem lại các trường hợp thực hiện khấu trừ thuế theo Biểu thuế lũy tiến từng phần và các trường hợp thực hiện khấu trừ thuế 10% trên tổng thu nhập đối với các khoản chi trả cho cá nhân có thu nhập từ 500.000 đồng/lần trở lên tại Điểm 3.3.1.1, Mục III Thông tư 81/2004/TT-BTC.

MeCuIn nói:
Cái lũy tiến từng phần thì em biết rồi nhưng mà cái khấu trừ 10% cơ (cái mà mình kê khai trên 3b/TNTX và cơ quan chi trả phải xuất cái Chứng từ khấu trừ thuế TN ấy - trên 500 nghìn là phải đóng rồi) . Em bị rồi nên bây giờ mới bắt chước làm vậy đó chứ (em hơi tin tưởng vì cty trước đây em làm nó khá lớn và rất có uy tín với thuế Việt Nam đó).

M

MeCuIn

Guest
16/8/06
60
0
0
Ha Noi
Vậy thì cái của em nó lọt vào chỗ tiền thù lao cho dịch vụ tư vấn rồi. Cảm ơn chị Tú Anh. Thế thì dại gì mà ko ký hợp đồng thời vụ nhỉ, ốt quá đi mất. Hợp đồng thời vụ thì ko phải đóng bảo hiểm phải ko chị nhỉ??

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hợp đồng lao động có thời hạn dưới 3 tháng thì không phải đóng bảo hiểm.

MeCuIn nói:
Hợp đồng thời vụ thì ko phải đóng bảo hiểm phải ko chị nhỉ??