Tài sản vô hình là thương hiệu

  • Thread starter ao2day
  • Ngày gửi
ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
283
0
0
27
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
#1
Cho muội hỏi chút
ví dụ muội có thương hiệu là @2d
muội có thể tự đánh giá giá trị của nó là 30tỷ không
nếu được thì hạch toán tăng nguồn thế nào ạ
cách trích khấu hao
và có phải đóng thuế thu nhập không?????
 
NPT

NPT

Thành viên thân thiết
7/6/06
2,086
10
38
48
Rừng Tây Nguyên
#2
Bởi:ao2day:
Cho muội hỏi chút
ví dụ muội có thương hiệu là @2d
muội có thể tự đánh giá giá trị của nó là 30tỷ không
Huynh xin được trả lời muội thế này:
Vẫn được tự đánh giá giá trị, nhưng phải phù hợp với giá cả thị trường tại thời điểm.Từng khu vực cụ thể...
nếu được thì hạch toán tăng nguồn thế nào ạ
cách trích khấu hao
và có phải đóng thuế thu nhập không???
Câu này thì huynh chịu.
 
V

Vu Manh Hai

Thành viên sơ cấp
14/12/05
33
0
6
Ha Noi
#3
TSCD là thương hiệu không thể tự đánh giá giá trị của nó làm cơ sở ghi sổ được. Nó chỉ được ghi nhận khi có sự chuyển giao mua bán cho đối tượng khác trên cơ sở giá trị hợp lý có thể thực hiện được. Giá trị ghi nhận là giá trị hai bên chấp nhận, nó cũng là cơ sở tính khấu hao.
Không biết đã chính xác chưa, nhờ các bạn góp ý thêm.
 
L

LUONG TUAN ANH

Thành viên sơ cấp
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
#4
ao2day nói:
Cho muội hỏi chút
ví dụ muội có thương hiệu là @2d
cách trích khấu hao????
Tài sản vô hình có được trích khấu hao không các bạn nhỉ...?
Lâu lâu không đọc lại QĐ số bao nhiêu ấy nhỉ....quên mất rồi.
 
T

thuphuong3010

Thành viên sơ cấp
19/9/05
44
0
0
32
Ha Noi
#5
LUONG TUAN ANH nói:
Tài sản vô hình có được trích khấu hao không các bạn nhỉ...?
Lâu lâu không đọc lại QĐ số bao nhiêu ấy nhỉ....quên mất rồi.
TSCD vô hình có được trích khấu hao anh à, tk 2143.
VAS 04-tài sản cố định vô hình ban hành theo Quyết định số 149/2001/QĐ-BTC ngày 31 tháng 12 năm 2001 của Bộ trưởng Bộ Tài chính
Thông tư hướng dẫn 89/2002/TT-BTC
 
S

Song Huong

Thành viên thân thiết
#7
ao2day nói:
Cho muội hỏi chút
ví dụ muội có thương hiệu là @2d
muội có thể tự đánh giá giá trị của nó là 30tỷ không
nếu được thì hạch toán tăng nguồn thế nào ạ
cách trích khấu hao
và có phải đóng thuế thu nhập không?????
Muội hạch toán như sau:
Căn cứ vào biên bản, tài liệu đánh giá… của hội đồng thẩm định, ghi:
Nợ 213/ Có 411.

Sau đó, nếu mang tài sản vô hình này góp vốn vào công ty con, liên doanh, cty liên kết, ghi:
Nợ 221, 222, 223, 214, 811/ Có 213, 711.
...
Nhưng rất tiếc là hiện nay, theo công văn 12414/BTC-CĐKT thì: thương hiệu mặc dù là tài sản vô hình tạo ra từ nội bộ doanh nghiệp nhưng doanh nghiệp không được ghi nhận là tài sản…và hãy đợi đấy.

Các bạn tham khảo File đính kèm cv 12414/BTC-CĐKT.

Thân mến
 
Sửa lần cuối:
NPT

NPT

Thành viên thân thiết
7/6/06
2,086
10
38
48
Rừng Tây Nguyên
#8
Vu Manh Hai nói:
TSCD là thương hiệu không thể tự đánh giá giá trị của nó làm cơ sở ghi sổ được. Nó chỉ được ghi nhận khi có sự chuyển giao mua bán cho đối tượng khác trên cơ sở giá trị hợp lý có thể thực hiện được. Giá trị ghi nhận là giá trị hai bên chấp nhận, nó cũng là cơ sở tính khấu hao.
Không biết đã chính xác chưa, nhờ các bạn góp ý thêm.
Có thể tự đánh giá được,còn đánh giá thế nào thì có nhiều cách của từng loại DN.
Nhưng hiện ở Việt nam chưa có cơ quan nào thẩm định,đánh giá giá trị thương hiệu./.
 
T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
355
3
0
Đồng Nai
#9
Chuyện này thực ra khá dễ hiệu, bởi ko có kinh nghiệm, chuyên môn và sự tin tưởng mà VN ta ko có ai đứng ra dám đánh giá giá trị của thương hiệu cả.
Có thể đọc thêm chuẩn mực quốc tế IAS 38 ( thu6 đang ngâm cứu nó đấy) để hiểu rõ hơn.
Và thực tế, trên ngiều nước, mặc dù có những quy định về trích khấu hao tài sản vô hình là thương hiệu, song việc thực hiện lại ko rõ ràng, và rất ư mâu thuẫn. VN ta vẫn chưa dám mạo hiểm làm điều mà quốc tế người ta còn đau đầu xử lý, nhưng thu6 mong rằng tương lai ko xa có thể xác định đúng đắn giá trị thương hiệu ( value of goodwill) và cách xử lý hợp lý và thống nhất trong phương pháp khấu hao, vì WTO đang đến gần lắm rồi...
 
L

LUONG TUAN ANH

Thành viên sơ cấp
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
#10
thu6tudo nói:
Chuyện này thực ra khá dễ hiệu, bởi ko có kinh nghiệm, chuyên môn và sự tin tưởng mà VN ta ko có ai đứng ra dám đánh giá giá trị của thương hiệu cả.
Có thể đọc thêm chuẩn mực quốc tế IAS 38 ( thu6 đang ngâm cứu nó đấy) để hiểu rõ hơn.
Và thực tế, trên ngiều nước, mặc dù có những quy định về trích khấu hao tài sản vô hình là thương hiệu, song việc thực hiện lại ko rõ ràng, và rất ư mâu thuẫn. VN ta vẫn chưa dám mạo hiểm làm điều mà quốc tế người ta còn đau đầu xử lý, nhưng thu6 mong rằng tương lai ko xa có thể xác định đúng đắn giá trị thương hiệu ( value of goodwill) và cách xử lý hợp lý và thống nhất trong phương pháp khấu hao, vì WTO đang đến gần lắm rồi
Xin thông báo cùng các bạn :
Ở Việt Nam đã có 2 vụ định giá thương hiệu đã thành công :
1. Định giá thương hiệu Cà fê Trung Nguyên
2. Định giá thương hiệu Sữa Vinamill
Công ty Luật đảm nhận vụ định giá này là Công ty Cổ phần Luật Phạm liên danh với sự kết hợp cùng hai tổ chức Quốc tế và Phòng Công nghiệp thương mại Việt Nam
Nguồn tin từ Vietnamnet
 
S

Song Huong

Thành viên thân thiết
#11
LUONG TUAN ANH nói:
Xin thông báo cùng các bạn :
Ở Việt Nam đã có 2 vụ định giá thương hiệu đã thành công :
1. Định giá thương hiệu Cà fê Trung Nguyên
2. Định giá thương hiệu Sữa Vinamill
Công ty Luật đảm nhận vụ định giá này là Công ty Cổ phần Luật Phạm liên danh với sự kết hợp cùng hai tổ chức Quốc tế và Phòng Công nghiệp thương mại Việt Nam
Nguồn tin từ Vietnamnet
Vu Manh Hai nói:
TSCD là thương hiệu không thể tự đánh giá giá trị của nó làm cơ sở ghi sổ được. Nó chỉ được ghi nhận khi có sự chuyển giao mua bán cho đối tượng khác trên cơ sở giá trị hợp lý có thể thực hiện được. Giá trị ghi nhận là giá trị hai bên chấp nhận, nó cũng là cơ sở tính khấu hao.
Không biết đã chính xác chưa, nhờ các bạn góp ý thêm.
Tuấn Anh có thêm thông tin gì nữa không?
Nếu bán thương hiệu như Vu Manh Hai, chịu thuế TNDN thì ...đau quá!!!.

Thân mến.
 
Sửa lần cuối:
NPT

NPT

Thành viên thân thiết
7/6/06
2,086
10
38
48
Rừng Tây Nguyên
#12
Mời các bạn thao khảo công văn này.
Số:3539/TCT-PCCS Hà nội 20/9/2006.
Kính gửi: Cục thuế Thành phố Hồ Chí Minh

Trả lời công văn số 8236/CT-TTrl-Đ1 17/8/2006 của cục thuế TP-Hồ Chí Minh V/V sử dụng giá trị thương hiệu bổ sung vốn chủ sở hữu, Tổng cục thuế trả lời như sau:
1.Theo chuẩn mực kế toán Việt nam số 04-Tài sản cố định vô hình, ban hành kèm theo quyết định số 149/2001 QĐ-BTC ngày 31/12/2001 của Bộ tài chính qui định về tiêu chuẩn ghi nhận tài sản thì thương hiệu mặt dù là tài sản vô hình được tạo từ nội bộ doanh nghiệp nhưng doanh nghiệp không được ghi nhận là tài sản vì:
-Thương hiệu không phải là nguồn lực có thể xác định được
-Không đánh giá được một cách đáng tin cậy
-Doanh nghiệp không kiểm soát được.
2.Hiện nay, cơ chế tài chính của Nhà nước chưa qui định về giá trị quyền sử dụng thương hiệu.Quyết định 206/2003/QĐ-BTC ngày/12/12/2003 của Bộ tài chính ban hành chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định chưa qui định thương hiệu là tài sản cố định vô hình nên cũng chưa có cơ sở hướng dẫn hạch toán.
Từ các lý do nêu trên, các công ty không được góp vốn thành lập công ty cổ phần bằng giá trị quyền sử dụng thương hiệu.Công ty TNHH XD và CBTP Kinh đô tự xác định giá trị thương hiệu nhưng không được ghi tăng nguồn vốn chủ sở hữu.
Tổng cục thuế trả lời để cục thuế biết và thực hiện./.
KT-Tổng cục trưởng
Phó tổng cục trưởng
PHẠM DUY KHƯƠNG
 
T

tranhonganh9

Thành viên sơ cấp
1/9/11
1
0
0
hanoi
#13
hic hic, tim 12414 mà khó quá, pa con co ko

LUONG TUAN ANH nói:
Tuấn Anh có thêm thông tin gì nữa không?
Nếu bán thương hiệu như Vu Manh Hai, chịu thuế TNDN thì ...đau quá!!!.

Thân mến.
Em xin loi, cho e xin cái 12414 duoc khong, file thi tot nhat

Mời các bạn thao khảo công văn này.
Số:3539/TCT-PCCS Hà nội 20/9/2006.
Kính gửi: Cục thuế Thành phố Hồ Chí Minh

Trả lời công văn số 8236/CT-TTrl-Đ1 17/8/2006 của cục thuế TP-Hồ Chí Minh V/V sử dụng giá trị thương hiệu bổ sung vốn chủ sở hữu, Tổng cục thuế trả lời như sau:
1.Theo chuẩn mực kế toán Việt nam số 04-Tài sản cố định vô hình, ban hành kèm theo quyết định số 149/2001 QĐ-BTC ngày 31/12/2001 của Bộ tài chính qui định về tiêu chuẩn ghi nhận tài sản thì thương hiệu mặt dù là tài sản vô hình được tạo từ nội bộ doanh nghiệp nhưng doanh nghiệp không được ghi nhận là tài sản vì:
-Thương hiệu không phải là nguồn lực có thể xác định được
-Không đánh giá được một cách đáng tin cậy
-Doanh nghiệp không kiểm soát được.
2.Hiện nay, cơ chế tài chính của Nhà nước chưa qui định về giá trị quyền sử dụng thương hiệu.Quyết định 206/2003/QĐ-BTC ngày/12/12/2003 của Bộ tài chính ban hành chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định chưa qui định thương hiệu là tài sản cố định vô hình nên cũng chưa có cơ sở hướng dẫn hạch toán.
Từ các lý do nêu trên, các công ty không được góp vốn thành lập công ty cổ phần bằng giá trị quyền sử dụng thương hiệu.Công ty TNHH XD và CBTP Kinh đô tự xác định giá trị thương hiệu nhưng không được ghi tăng nguồn vốn chủ sở hữu.
Tổng cục thuế trả lời để cục thuế biết và thực hiện./.
KT-Tổng cục trưởng
Phó tổng cục trưởng
PHẠM DUY KHƯƠNG



Cảm ơn các bác nhiều, em xin lỗi phải post đủ 5 post mà post mãi mới được 3

Giờ em phải làm sao Tuấn Anh có thêm thông tin gì nữa không?
Nếu bán thương hiệu như Vu Manh Hai, chịu thuế TNDN thì ...đau quá!!!.
LUONG TUAN ANH nói:
Tuấn Anh có thêm thông tin gì nữa không?
Nếu bán thương hiệu như Vu Manh Hai, chịu thuế TNDN thì ...đau quá!!!.

Thân mến.
Cám ơn các bác, đây là post cuối của em, xin chân thành cám ơn
 
Sửa lần cuối:
nguyenvanhienthuc87

nguyenvanhienthuc87

Thành viên sơ cấp
10/11/09
23
0
0
Tp. HCM
#14
Cho muội hỏi chút
ví dụ muội có thương hiệu là @2d
muội có thể tự đánh giá giá trị của nó là 30tỷ không
nếu được thì hạch toán tăng nguồn thế nào ạ
cách trích khấu hao
và có phải đóng thuế thu nhập không?????
Bạn tham khảo thêm thông tư 203/2009/TT-BTC NGÀY 20 THÁNG 10 NĂM 2009
HƯỚNG DẪN CHẾ ĐỘ QUẢN LÝ, SỬ DỤNG VÀ TRÍCH KHẤU HAO
TÀI SẢN CỐ ĐỊNH

Thân!
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều