Quỹ phòng chống lụt bão có xem là chi phí?

• Thread starter phucgian
  • Ngày gửi
nguyentuanhiephp

nguyentuanhiephp

Cao cấp
14/3/11
243
86
28
Hải Phòng
Từ ủng hộ và từ phí bạn định hình nó không phù hợp
Ủng hộ là có quyền từ chối đóng (từ điển tiếng Việt)
Phí là khoản phải đóng. Cái này là khoản phải trả chứ ko có chuyện từ chối. Thì đương nhiên bản chất nó là phí, nhưng vì ngôn từ nhà nước đưa ra, hơn nữa nó có một chút lai giữa phí và ủng hộ, nên dùng từ ủng hộ nghe cho nó giảm bớt sự căng thẳng trong doanh nghiệp
Mọi khoản này bạn đưa vào 642 mà không có gì sai cả. Không có quy định nào nói sai, TT200 cũng không có chỉ thị rõ là ủng hộ thì đưa vào đâu. Đó là chi phí phục vụ cho hình ảnh của doanh nghiệp trong xã hội chứ không có gì mà lại không định hình được. Khi mình đưa vào 6428 mình đâu cần phải giải trình gì. Nhưng đưa vào 811 thì rất nhiều khả năng bị giải trình. đương nhiên họ xem thấy thì họ thôi.
Mỗi 1 gói mì tặng 10 đồng cho quỹ vì người nghèo, trẻ em... vậy nếu ủng hộ lại tách ra chi 10 đồng (cho 811) cho quỹ vì người nghèo sao. Không ai làm thế. Đó là chi phí 641 của các doanh nghiệp (chi phí quảng bá hình ảnh).
Tất cả các chi phí hợp lý hợp lệ của doanh nghiệp (có đầy đủ chứng từ bình thường) thì nên đưa vào 641 642, còn những chi phí đại loại như bị phạt về vi phạm gì đó thì đưa vào 811 (thuế họ loại ra khi tính thuế TNDN) mình cũng không có gì lăn tăn hay giải trình, vì biết rằng chi phí này rồi cũng bị loại.
Các bạn nên định hình 811 là những thứ thuế sẽ loại, tốt nhất người làm kế toán nên loại luôn từ đầu cho yên tâm
Còn một khi đã đưa vào 641 642 thì phải đưa cho chuẩn và nộp chuẩn luôn.
Ở đây mình không nói các bạn làm sai, chỉ là khi các bạn làm như vậy, vô hình chung công việc phía sau này nó vất vả thêm mà không cần thiết
Bạn đi quá xa và làm lệch vấn đề rồi, mình không muốn nói thêm nữa và chỉ nói 1 câu cuối cùng " đây là khoản ủng hộ và bạn tự nguyện cảm thấy cần ủng hộ thì ủng hộ, và chẳng cơ quan nào ép được bạn phải đóng nếu bạn thân DN bạn không muốn đóng, tất cả phụ thuộc vào tấm lòng và quan hệ của DN với cơ quan địa phương, nếu không ủng hộ thì chẳng ảnh hưởng gì đến doanh nghiệp bạn hết. Khoản ủng hộ này không liên quan gì đến hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp "

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

pavenlv

TƯ VẤN TÀI CHÍNH DOANH NGHIỆP
6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Bạn thử không đóng khoản này xem, phường họ xuống ngay.
Quy định ghi rõ mức đóng tối thiểu 2/10.000 nên đừng nói thích thì ủng hộ không thích thì thôi nhé.
Mình cũng không phải nói về vấn đề này của bạn là sai hay đúng gì cả. Chỉ là cách thức giải quyết để sau này nó đỡ vất vả thôi

Bạn đi quá xa và làm lệch vấn đề rồi, mình không muốn nói thêm nữa và chỉ nói 1 câu cuối cùng " đây là khoản ủng hộ và bạn tự nguyện cảm thấy cần ủng hộ thì ủng hộ, và chẳng cơ quan nào ép được bạn phải đóng nếu bạn thân DN bạn không muốn đóng, tất cả phụ thuộc vào tấm lòng và quan hệ của DN với cơ quan địa phương, nếu không ủng hộ thì chẳng ảnh hưởng gì đến doanh nghiệp bạn hết. Khoản ủng hộ này không liên quan gì đến hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp "

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Đây là khoản nộp bắt buộc chứ không phải tự nguyện bạn nhé.
Nghị định 94/2014/NĐ-CP ngày 14/10/2014.
Điều 5. Đối tượng và mức đóng góp
1. Các tổ chức kinh tế hạch toán độc lập:
Mức đóng góp bắt buộc một năm là hai phần vạn trên tổng giá trị tài sản hiện có tại Việt Nam theo báo cáo tài chính hàng năm nhưng tối thiểu 500 nghìn đồng, tối đa 100 triệu đồng và được hạch toán vào chi phí hoạt động sản xuất kinh doanh.

• Like
Reactions: nguyentuanhiephp
P

pavenlv

TƯ VẤN TÀI CHÍNH DOANH NGHIỆP
6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Đây là khoản nộp bắt buộc chứ không phải tự nguyện bạn nhé.
Nghị định 94/2014/NĐ-CP ngày 14/10/2014.
Điều 5. Đối tượng và mức đóng góp
1. Các tổ chức kinh tế hạch toán độc lập:
Mức đóng góp bắt buộc một năm là hai phần vạn trên tổng giá trị tài sản hiện có tại Việt Nam theo báo cáo tài chính hàng năm nhưng tối thiểu 500 nghìn đồng, tối đa 100 triệu đồng và được hạch toán vào chi phí hoạt động sản xuất kinh doanh.
Hi hi, đó có đưa vào chi phí hoạt động sản xuất kinh doanh kìa. Có người lấy bằng chứng là khỏi cãi lộn ờ cảm ơn nhé @tieuthu_007

• Like
nguyentuanhiephp

nguyentuanhiephp

Cao cấp
14/3/11
243
86
28
Hải Phòng
@tieuthu_007 dẫn chứng như vậy thì mình chấp nhận đầu hàng, ghi nhận - tiếp thu và sửa đổi rồi

• Like
Reactions: pavenlv
nguyentuanhiephp

nguyentuanhiephp

Cao cấp
14/3/11
243
86
28
Hải Phòng
@tieuthu_007 dẫn chứng như vậy thì mình chấp nhận đầu hàng, ghi nhận - tiếp thu và sửa đổi rồi

• Like
Reactions: pavenlv
tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
:)) Vì mình được tập huấn nghị định này rồi nên biết. Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ.

• Like

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA