Giám đốc đi vắng, ai có thể ký vào Tờ khai thuế GTGT?

• Thread starter hoaanh2912
  • Ngày gửi
hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Cho em hỏi ké vào đây 1 tí:
Sếp em đi công tác ko kịp về ký tờ khai thuế, mà cơ quan em cũng ko có kế toán trưởng. Vậy ai có thể ký thay sếp vào tờ khai được ah? nếu không thì bị nộp muộn mất
Với lại, mùng 8 vào thứ sáu. Vậy có được lùi ngày nộp tờ khai ko các anh chị?
Mai thứ 6 rồi, anh chị nào biết trả lời hộ em ngay với nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyet83

Trung cấp
14/10/05
102
0
0
40
Ha noi
theo luật thì người chịu trách nhiệm trước pháp lý là sếp của bạn , con dấu và chữ ký của GĐ luôn đi cùng nhau , chính vì vậy bạn đành phải đợi sếp về ký thôi , hoặc có PGĐ ký rồi làm giấy ủy quyền vậy . còn thời hạn nộp tờ khai là 10 nhưng mùng 9 -10 vào t7-Cn thì không được tính bù vào T2 đâu bạn a
chỉ trừ khi các ngày 2-9.30/4.... thì sẽ được tính bù mà '

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Nguyet83 nói:
theo luật thì người chịu trách nhiệm trước pháp lý là sếp của bạn , con dấu và chữ ký của GĐ luôn đi cùng nhau , chính vì vậy bạn đành phải đợi sếp về ký thôi , hoặc có PGĐ ký rồi làm giấy ủy quyền vậy . còn thời hạn nộp tờ khai là 10 nhưng mùng 9 -10 vào t7-Cn thì không được tính bù vào T2 đâu bạn a
chỉ trừ khi các ngày 2-9.30/4.... thì sẽ được tính bù mà '
Ôi, thế thì chắc chắn công ty tớ bị nộp muộn rồi. Vậy mức phạt nộp tờ khai muộn như thế nào bạn có biết không? Cám ơn bạn nhiều.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn cứ cho Phó giám đốc ký vào tờ khai để nộp cho cơ quan thuế trước đi, khi nào sếp về thì làm giấy ủy quyền sau (ngày trên giấy ủy quyền đề trước ngày ký tờ khai là được).

Nếu nộp tờ khai thuế quá thời hạn quy định từ 1 đến 5 ngày làm việc thì sẽ bị cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 50.000 đồng đến 100.000 đồng.

hoaanh2912 nói:
Sếp em đi công tác ko kịp về ký tờ khai thuế, mà cơ quan em cũng ko có kế toán trưởng. Vậy ai có thể ký thay sếp vào tờ khai được ah? nếu không thì bị nộp muộn mất

H

huyenminh

Guest
22/8/06
23
0
0
Đống Đa, Hà Nội
Chào Hoaanh2912,

Theo mình biết nếu ngày 10 mà vào chủ nhật thỉ có thể nộp tờ khai vào ngày sau đó .
Trường hợp giám đốc đi vắng thì 1 thành viên của Hội đồng thành viên sáng lập công ty có thể ký vào tờ khai thuế GTGT hoặc ủy quyền cho một cá nhân nào đó, giấy ủy quyền có thể trình sau.

M

MeCuIn

Guest
16/8/06
60
0
0
Ha Noi
Trước mình đi nộp thuế ở Thanh Xuân, cán bộ nhận tờ khai thì bảo ko được bù ngày nghỉ còn cán bộ quản lý của mình lại bảo được, và thế là mình đưa cho chị quản lý nhờ chị ấy nộp giúp luôn. Nói chung bạn cố gắng hiểu và giao thiệp tốt với cán bộ quản lý doanh nghiệp mình thì họ sẽ hướng dẫn tận tình thôi. Còn nếu bù 2 ngày mà Sếp bạn vẫn chưa về kịp thì bạn đành đi nộp phạt thôi (hoặc làm như các anh chị ở đây hướng dẫn), dẫu sao cũng không phải lỗi tại mình mà.

L

Langthangnhưmây

Guest
25/8/06
60
0
0
Sa mạc
hoaanh2912 nói:

Chỗ này bạn không nói rõ, không kịp về là không kịp về trong ngày mai hay vài ngày sau, vài tháng sau.

Nếu không kịp về trong một hai ngày thì cán bộ quản lý có thể giúp bạn nếu "bạn có quan hệ tốt". Bật mí với bạn là có thể chậm 1, 2 ngày mà không vấn đề gì.

Nếu không kịp về trong dài hạn thì sếp có thể gửi chuyển phát nhanh giấy uỷ quyền về, bạn xin cộp dấu vào là có người ký ngon lành, hợp pháp. Tóm lại nếu làm giấy sau rồi ghi ngày trước được thì cũng hay đấy (chỗ này là không hợp pháp đâu).

Nếu bạn làm việc với chi cục thuế lâu năm rồi thì đây là chuyện nhỏ thôi mà.

T

thanhhang

Guest
27/8/05
16
0
0
43
nam dinh
Nhân tiện đây cho mình hỏi là : Cơ quan mình là chi nhánh, Giám đốc kiêm giám đốc công ty mẹ luôn, những tháng trước đây khi nộp báo cáo thuế hàng tháng mình gửi vào trong cty mẹ và đóng dấu chữ ký của sếp vào ( do sếp mình đi công tác thường xuyên ), nhưng mà quản lý thuế của mình nói là bây giờ không chấp nhận chữ ký đóng dấu đó nữa mà phải là ký trực tiếp trên đó( công văn TCT HNội ). Vậy các bạn có thể cho mình xin cái công văn đó được không vì theo mình biết là vẫn chập nhận chữ ký đóng dấu mà

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Langthangnhưmây nói:
Chỗ này bạn không nói rõ, không kịp về là không kịp về trong ngày mai hay vài ngày sau, vài tháng sau.

Nếu không kịp về trong một hai ngày thì cán bộ quản lý có thể giúp bạn nếu "bạn có quan hệ tốt". Bật mí với bạn là có thể chậm 1, 2 ngày mà không vấn đề gì.

Nếu không kịp về trong dài hạn thì sếp có thể gửi chuyển phát nhanh giấy uỷ quyền về, bạn xin cộp dấu vào là có người ký ngon lành, hợp pháp. Tóm lại nếu làm giấy sau rồi ghi ngày trước được thì cũng hay đấy (chỗ này là không hợp pháp đâu).

Nếu bạn làm việc với chi cục thuế lâu năm rồi thì đây là chuyện nhỏ thôi mà.
À, vâng, sếp em chỉ không kịp về 1,2 ngày thôi. Nếu được nộp bù chủ nhật thì vẫn kịp.
Em cám ơn tất cả mọi người.

H

haitrungkim_hn

Guest
19/7/06
43
0
6
42
Hà Nội
Nóng

Bạn hoaanh2912 thân mến! Như trường hợp mà bạn đã nói, mình nghĩ không có gì là khó cả. Bạn cứ để cho PGĐ ký vào Tờ khai thuế và nộp trước cho cơ quan thuế vào ngày 8-8 đến khi Sếp bạn về thì bạn làm tiếp 3 bộ có đóng dấu, ký tên của Giám đốc bạn và ban mang lên cơ quan thuế đổi lại tờ khai mà bạn đã nộp chưa có dấu (8-8) và lấy lại ngày nộp tờ khai (8-8) chắc chắn là sẽ được đấy. Bạn yên tâm là sẽ không bị phạt đâu, bởi vì công ty bạn đã nộp Tờ khai đúng ngày chứ không phải là nộp muộn. :dance2:
Chúc bạn thành công ! :friend:

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
haitrungkim_hn nói:
Bạn hoaanh2912 thân mến! Như trường hợp mà bạn đã nói, mình nghĩ không có gì là khó cả. Bạn cứ để cho PGĐ ký vào Tờ khai thuế và nộp trước cho cơ quan thuế vào ngày 8-8 đến khi Sếp bạn về thì bạn làm tiếp 3 bộ có đóng dấu, ký tên của Giám đốc bạn và ban mang lên cơ quan thuế đổi lại tờ khai mà bạn đã nộp chưa có dấu (8-8) và lấy lại ngày nộp tờ khai (8-8) chắc chắn là sẽ được đấy. Bạn yên tâm là sẽ không bị phạt đâu, bởi vì công ty bạn đã nộp Tờ khai đúng ngày chứ không phải là nộp muộn.
TK thuế không có đóng dấu thì ai nhận mà yên tâm được cơ chứ?
Ngay từ lúc tiếp nhận, họ đã phải kiểm tra xem các văn bản có hợp lệ không thì họ mới nhận. Con dấu của DN là yếu tố bắt buộc mà.

H

haitrungkim_hn

Guest
19/7/06
43
0
6
42
Hà Nội
Hi ! bạn phải giải thích cho người nhận Tờ khai biết ( quan trọng là bạn có biết cách nói hay không thôi). Sếp mình thỉnh thoảng cũng đi công tác, mình đã làm nhiều lần như vậy ở các chi cục như: Từ Liêm - Ba Đình đều được. Thế nên mới khẳng định được là không sao chớ nhể, không biết sao nói :dance2:

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
haitrungkim_hn nói:
Hi ! bạn phải giải thích cho người nhận Tờ khai biết ( quan trọng là bạn có biết cách nói hay không thôi). Sếp mình thỉnh thoảng cũng đi công tác, mình đã làm nhiều lần như vậy ở các chi cục như: Từ Liêm - Ba Đình đều được. Thế nên mới khẳng định được là không sao chớ nhể, không biết sao nói :dance2:
Bạn làm theo tình cảm quan hệ tốt với các bác Thuế thôi chứ Luật thì không cho phép như thế. ( Bên bạn quan hệ tốt nhỉ...?..Híc....? )

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
thanhhang nói:
Vậy các bạn có thể cho mình xin cái công văn đó được không vì theo mình biết là vẫn chập nhận chữ ký đóng dấu mà
BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC THUẾ
CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
Số: 2826/TCT-PCCS Hà Nội, ngày 09 tháng 08 năm 2006

V/v: sử dụng chữ ký khắc trên các chứng từ kế toán, văn bản giao dịch... với cơ quan thuế

KÍNH GỬI: CỤC THUẾ CÁC TỈNH, THÀNH PHỐ TRỰC THUỘC TRUNG ƯƠNG

Thời gian vừa qua, Tổng cục Thuế nhận được phản ánh của một số Cục Thuế, doanh nghiệp về việc phát hiện chữ ký của người đại diện cơ sở kinh doanh trên các hoá đơn GTGT và các tờ khai gửi cơ quan thuế không phải chữ ký trực tiếp mà được đóng bằng dấu khắc.

Về vấn đề này, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

- Tại khoản 1 Điều 20 Luật Kế toán (số 03/2003/QH11 ngày 17/6/2003) quy định: “Chứng từ kế toán phải có đủ chữ ký. Chữ ký trên chứng từ kế toán phải được ký bằng bút mực. Không được ký chứng từ kế toán bằng mực đỏ hoặc đóng dấu chữ ký khắc sẵn. Chữ ký trên chứng từ kế toán của một người phải thống nhất”.

- Tại khoản 4 Điều 10 Nghị định số 110/2004/NĐ-CP ngày 08/4/2004 của Chính phủ về công tác văn thư quy định: “Khi ký văn bản không dùng bút chì, không dùng mực đỏ hoặc các thứ mực dễ phai”.

Căn cứ các quy định trên, người có thẩm quyền (hoặc người được uỷ quyền) của cơ sở kinh doanh phải ký trực tiếp bằng bút mực (trừ các trường hợp chữ ký điện tử được cấp phát, quản lý và sử dụng theo quy định của pháp luật về giao dịch điện tử) trên các chứng từ kế toán và các văn bản giao dịch với cơ quan thuế.

Tổng cục Thuế yêu cầu các Cục Thuế cho tiến hành kiểm tra rà soát lại các chứng từ kế toán, các tờ khai thuế và các văn bản giao dịch khác mà các cơ sở kinh doanh đã gửi cho cơ quan thuế để xử lý theo hướng dẫn dưới đây:

1. Các hoá đơn, chứng từ kế toán, tờ khai thuế và văn bản giao dịch khác do cơ sở kinh doanh gửi đến cơ quan thuế mà người ký văn bản không đúng thẩm quyền (Tổng cục Thuế đã có hướng dẫn cụ thể tại Công văn số 1498/TCT-PCCS ngày 24/4/2006) thì không được coi là hoá đơn, chứng từ kế toán và văn bản giao dịch hợp pháp.

2. Các hoá đơn, chứng từ kế toán, tờ khai thuế và văn bản giao dịch khác do cơ sở kinh doanh gửi đến cơ quan thuế mà người ký văn bản đúng thẩm quyền nhưng sử dụng chữ ký khắc thì cũng không được coi là hoá đơn, chứng từ kế toán và văn bản giao dịch hợp pháp.

3. Khi phát hiện các hoá đơn, chứng từ kế toán, tờ khai thuế và văn bản giao dịch khác do cơ sở kinh doanh gửi đến cơ quan thuế thuộc một trong các trường hợp nêu trên, cơ quan thuế xử lý như sau:

- Đối với các hoá đơn, chứng từ kế toán được phát hiện (như điểm 1 và điểm 2 nêu trên) thì không được coi là hoá đơn, chứng từ hợp pháp để xác định quyền và nghĩa vụ về thuế của cơ sở kinh doanh.

- Đối với các tờ khai thuế và văn bản giao dịch khác được phát hiện (như điểm 1 và điểm 2 nêu trên) thì yêu cầu cơ sở kinh doanh khắc phục sai sót và nộp bản thay thế. Thời điểm cơ quan thuế nhận được bản thay thế được coi là thời điểm nộp tờ khai và văn bản giao dịch. Nếu tính đến thời điểm nộp bản thay thế mà quá thời hạn pháp luật quy định đối với việc nộp loại tờ khai, văn bản giao dịch đó thì cơ quan thuế phải xử phạt về hành vi chậm nộp theo quy định của pháp luật.

Tổng cục Thuế thông báo để Cục Thuế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương biết và thực hiện./.

KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG
Phạm Duy Khương

S

soccon

Guest
2/4/06
5
0
0
43
Phủ TH
- Chữ ký Kế toán trưởng có thể đóng dấu được mà
- nếu vẫn không thể thì cho KTT ký rồi đóng dấu treo cứ nộp đi cho kịp rồi sau đó ra đổi lại bản có chữ ký GĐ, người nhận sẽ ko phàn nàn chuyện đó vì họ chỉ biết thu và đóng CV đến.

H

haitrungkim_hn

Guest
19/7/06
43
0
6
42
Hà Nội
LUONG TUAN ANH nói:
Bạn làm theo tình cảm quan hệ tốt với các bác Thuế thôi chứ Luật thì không cho phép như thế. ( Bên bạn quan hệ tốt nhỉ...?..Híc....? )
Ô hay, anh này hay nhể. Nếu có quan hệ tốt với bên thuế thì chỉ quan hệ với cán bộ quản lý hay thanh tra thôi chớ, làm rì mà quan hệ với cả những người nhận tờ khai cơ à ( và tất nhiên có cả bảo vệ trông xe ở chi cục nữa chớ). :confused:

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
soccon nói:
- Chữ ký Kế toán trưởng có thể đóng dấu được mà
- nếu vẫn không thể thì cho KTT ký rồi đóng dấu treo cứ nộp đi cho kịp rồi sau đó ra đổi lại bản có chữ ký GĐ, người nhận sẽ ko phàn nàn chuyện đó vì họ chỉ biết thu và đóng CV đến.
Chữ ký Kế toán trưởng có thể đóng dấu được mà với điều kiện :
+ KTT phải được ủy quyền
+ Chữ ký không được khắc bằng dấu và phải là chữ ký sống

tho moc

tho moc

thợ lành nghề
26/6/06
207
0
16
18
HN
Không có chuyện được bù ngày chủ nhật đâu các bạn nhé, các bạn mà được bù ngày chủ nhật thì thứ 2 nộp các bạn bù cho cán bộ thuế 50-100k.
To: bạn nào có sếp đi vắng:
Các bạn có thể gọi điện thông báo cho sếp và xin phép được " đạo " chữ ký của sếp... ( cần bạn làm có hoa tay 1 chút :d).:dzo:

C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
Hiện nay ở TP.HCM đã cho bù ngày Chủ nhật rồi mà? Có văn bản quy định không thì mình không nhớ lắm, nhưng vẫn đang áp dụng :wall: