Xuất thành phẩm sx thành phẩm khác?

• Thread starter phongvan
  • Ngày gửi
P

phongvan

Mơ về một ngày mai
Mọi người cho mình hỏi chút: Chỗ mình sản xuất đá hộc và đá bột. Cả đá hộc và đá bột đều là thành phẩm nhưng đá bột lại được sản xuất ra từ đá hộc.
vậy khi mình xuất kho đá hộc để sản xuất đá bột mình hạch toán:
Nợ TK 154_Đá bộ
Có TK 155_ Đá hộc
Vậy khi mình xuât kho như vậy thì ngoàin phiếu xuất kho mình có cần chứng từ gì nữa không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Song Huong

Cao cấp
phongvan nói:
Mọi người cho mình hỏi chút: Chỗ mình sản xuất đá hộc và đá bột. Cả đá hộc và đá bột đều là thành phẩm nhưng đá bột lại được sản xuất ra từ đá hộc.
vậy khi mình xuất kho đá hộc để sản xuất đá bột mình hạch toán:
Nợ TK 154_Đá bộ
Có TK 155_ Đá hộc
Vậy khi mình xuât kho như vậy thì ngoàin phiếu xuất kho mình có cần chứng từ gì nữa không?
Chứng từ như vậy là đủ rồi.

Bạn cũng có thể hạch toán không qua tài khoản kho: Nợ 154-Đá hộc/ Có 154-Đá bột.

Thân mến.

levanton

levanton

Cao cấp
Song Huong nói:
Chứng từ như vậy là đủ rồi.

Bạn cũng có thể hạch toán không qua tài khoản kho: Nợ 154-Đá hộc/ Có 154-Đá bột.

Thân mến.

Chào bạn!
Không thể ghi như vậy được đâu bạn ơi, vì từ đá hộc, xay ra đá bột, chứ đã đá bột thì không làm đá hộc được. Vì đá hộc sản xuất đã nhập kho, tính giá thành thành phẩm nên dù không qua kho, đang ở bãi đá, mỏ đá nhưng đã ghi Nợ 155/Có 154
Hơn nữa trong quá trình sx đá bột từ đá hộc thì còn chi phí khác : máy xay, sàn,...
nên hạch toán
Nợ 154
Có 155
hoặc
Nợ 621
Có 155 nếu đơn vị bạn hạch toán có sử dụng TK 621 để tập hợp chi phí nguyên liệu

Sửa lần cuối:
S

Song Huong

Cao cấp
Song Huong nói:
Mình bị nhầm chỗ này.
Nợ 154-Đá bột/ Có 154-Đá hộc.

levanton nói:
Chào bạn!
Không thể ghi như vậy được đâu bạn ơi, vì từ đá hộc, xay ra đá bột, chứ đã đá bột thì không làm đá hộc được. Vì đá hộc sản xuất đã nhập kho, tính giá thành thành phẩm nên dù không qua kho, đang ở bãi đá, mỏ đá nhưng đã ghi Nợ 155/Có 154
Hơn nữa trong quá trình sx đá bột từ đá hộc thì còn chi phí khác : máy xay, sàn,...
nên hạch toán
Nợ 154
Có 155
hoặc
Nợ 621
Có 155 nếu đơn vị bạn hạch toán có sử dụng TK 621 để tập hợp chi phí nguyên liệu
Các chi phí khác sản xuất đá bột vẫn tập hợp bình thường. Sau đó kết chuyển vào 154-Đá bột.
Có những mô hình sản xuất, có cung cấp dịch vụ lẫn cho nhau, thành phẩm không nhập kho/ không thể nhập kho thì hạch toán nợ 154-A/ Có 154-B.

Tùy mô hình sản xuất, đặc điểm ngành nghề, yêu cầu quản lý..., cách hạch toán có thề nhau.

Thân mến.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Tuỳ theo quy mô của từng DN mà có cách quản lý khác nhau và cách của Song Huong và levanton đều có thể xảy ra.

Trường hợp 1: Tuỳ theo đặc điểm, tình hình sản xuất của công ty có quy định: Tất cả thành phẩm SX ra trong kỳ sẽ được nhập vào kho công ty, từ đó nếu muốn xuất ra khỏi kho để sản xuất thì bạn cần phải làm phiếu xuất kho:

Đá hộc: Tập hợp vào 621,622,627- Chi tiết tiểu khoản Đá hộc.
Sau đó kết chuyển vào TK 154-Đá hộc. Tính giá thành SP, nhập kho công ty sẽ hạch toán:
N 155 - Đá hộc / Có 154- Đá hộc

Đá hột: Tập hợp vào 621,622,627- Chi tiết tiểu khoản Đá hột.
- Khi xuất đá hộc để SX đá hột ta dùng phiếu xuất kho và Hạch toán:
N 621-Đá hột / Hoặc N 154-Đá hột
C 155 - Đá hộc
Sau đó tập hợp chi phí khác vào TK 154-Đá hột và tính giá thành bình thường.

Trường hợp 2: Giống như Song huong đã nói có thể tùy quy mô của từng công ty, giữa các phân xưởng cung cấp lẫn cho nhau, thành phẩm không nhập kho mà chuyển thẳng sang xưởng SX đá hột thì hạch toán:
N 154-Đá hột / C 154- Đá hộc.
Các chi phí khác tập hợp như bình thường.

Thân!

P

phongvan

Mơ về một ngày mai
cảm ơn mọi người rất nhiều!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA