Trích khấu hao TSCD chưa hoàn thành

• Thread starter dthsshn
  • Ngày gửi
D

dthsshn

Guest
7/9/06
8
0
0
Hanoi
Đề nghị các bạn trả lời giúp mình câu hỏi này nhé:
Công ty mình đang xây dựng nhà máy mới. và có mấy trường hợp như thế này các bạn xem mình làm có đúng không nhé:
Trường hợp 1:
Mình hạch toán vào tài khoản ứng trước cho nhà thầu Khi trả tiền cho nhà thầu xây dựng mà chưa có biên bản bàn giao nghiệm thu và nhà thầu chưa xuất hóa đơn.
Trường hợp 2:
Mình hạch toán vào tài khoản xây dựng cơ bản dở dang khi trả tiền cho nhà thầu xây dựng khi có biên bản bàn giao nghiệm thu và nhà thầu đã xuất hóa đơn cho phần xây dựng đã hoàn thành.
Trường hợp 3:
Mình hạch toán Nợ TSCD/ Có XDCB dở dang khi công trình xong hoàn toàn, có biên bản bàn giao nghiệm thu.

Trân trọng cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

ladydinh

Guest
20/7/06
22
0
0
HN
Theo mình bạn làm như thế là hoàn toàn đúng rồi đó.

B

bichvanho

Guest
22/2/06
35
0
0
Hanoi
www.shopmuaban.com.vn
Cho mình hỏi chút: TSCĐ vô hình của mình đến T8/06 mới nhận được hóa đơn đỏ và t.toán hết dù hợp đồng ký từ T1/06 và đã thanh toán 2 đợt rồi, vậy mình sẽ tiến hành ghi tăng TS và tính khấo hao vào thời điểm nào? có thể tính từ lần t.toán đợt đầu không? vị đã có giá trị hợp đồng rồi? Chỉ giúp mình sớm nhé. Thank mọi người.

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
dthsshn nói:
Đề nghị các bạn trả lời giúp mình câu hỏi này nhé:
Công ty mình đang xây dựng nhà máy mới. và có mấy trường hợp như thế này các bạn xem mình làm có đúng không nhé:
Trường hợp 1:
Mình hạch toán vào tài khoản ứng trước cho nhà thầu Khi trả tiền cho nhà thầu xây dựng mà chưa có biên bản bàn giao nghiệm thu và nhà thầu chưa xuất hóa đơn.
Trường hợp 2:
Mình hạch toán vào tài khoản xây dựng cơ bản dở dang khi trả tiền cho nhà thầu xây dựng khi có biên bản bàn giao nghiệm thu và nhà thầu đã xuất hóa đơn cho phần xây dựng đã hoàn thành.
Trường hợp 3:
Mình hạch toán Nợ TSCD/ Có XDCB dở dang khi công trình xong hoàn toàn, có biên bản bàn giao nghiệm thu.

Trân trọng cảm ơn.
:wall:
Đọc lại 2 lần rồi cộng thêm cái tiêu đề nhưng chưa hiểu câu này định hỏi gì ?
mà dùng từ trường hợp 1, 2, 3 là gì nhỉ có lẽ là các bước hạch toán ???

D

dthsshn

Guest
7/9/06
8
0
0
Hanoi
Hạch toán XDCB dở dang

Cám ơn bạn camto, các trường hợp mình muốn nhờ các bạn tư vấn giúp cho ở đây là các giai đoạn của quá trình xây dựng và các cách hạch toán cho các bước đó.

Xin cảm ơn !

D

dthsshn

Guest
7/9/06
8
0
0
Hanoi
Gui Bichvanho
Bạn nên ghi tăng TSCD vào thời điểm công trình (phần mềm) đã làm xong, đưa vào sử dụng, có biên bản nghiệm thu bàn giao.
Hóa đơn đỏ chủ yếu để phục vụ kê khai thuế và điều chỉnh nguyên giá của TSCĐ (nếu có chênh lệch giữa giá trị tại thời điểm ghi sổ và giá trị quyết toán trên hóa đơn)

Tran Thao Cuc

Tran Thao Cuc

Guest
15/8/06
76
0
0
Sai Gon
bichvanho nói:
Cho mình hỏi chút: TSCĐ vô hình của mình đến T8/06 mới nhận được hóa đơn đỏ và t.toán hết dù hợp đồng ký từ T1/06 và đã thanh toán 2 đợt rồi, vậy mình sẽ tiến hành ghi tăng TS và tính khấo hao vào thời điểm nào? có thể tính từ lần t.toán đợt đầu không? vị đã có giá trị hợp đồng rồi? Chỉ giúp mình sớm nhé. Thank mọi người.
Bạn chỉ có thể ghi tăng TSCĐ vô hình, khi TS đó đã được hoàn thành và nghiệm thu, đồng thời với việc đó là bạn phải có được hóa đơn đỏ, làm căn cứ ghi nhận giá trị của TSCĐ đó. Sau khi hạch toán và đưa vào sử dụng, bạn đã có thể đăng ký và trích khấu hao TSCĐ đó.
Việc thanh toán tiền, và việc bạn đã có hợp đồng về giá trị TSCĐ không chứng minh TSCĐ đã phát sinh bạn ạ. Nó chỉ thể hiện tiến độ thanh toán theo hợp đồng thôi.
Nếu TSCĐ vô hình của bạn là một chuổi các sản phẩm có thể tách biệt, mà giá trị quá lớn, thời gian hoàn thành kéo dài. Bạn có thể yêu cầu phía cung cấp nghiệm thu và xuất hóa đơn cho từng hạn mục. Lúc đó bạn có căn cứ để ghi nhận TSCĐ, có thể đưa vào sử dụng và đăng ký trích khấu hao.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA