giúp em về TSCĐ với

• Thread starter nguyễn văn lộc
  • Ngày gửi
N

nguyễn văn lộc

Guest
11/8/06
34
1
0
40
tp Hồ Chí Minh
1.Em muốn đưa TSCĐ vào khấu hao thì phải đăng ký với thuế như thế nào thủ tục làm sao,có biểu mẫu gì mail cho em với :vanlocktdacovi@yahoo.com.
2.Về lao động thì có phai đăng ký rõ họ tên trên thuế hay là chỉ đăng ký số lượng và tổng quỷ lương la đủ.
Anh chị giúp em với nha.Em cảm ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Đầu năm phải đăng ký bảng tính trích khấu hao tài sản cố định và dự kiến quỹ lương. Search trên WKT có mấu đó.

T

thanhtuyet76

Guest
1/11/06
24
0
0
Hanoi
Theo mình thì làm gì phải đăng ký bảng trích KH TSCĐ mà chỉ phải đăng ký phương pháp tính KH TSCĐ thôi. Bảng tính là do mình lập căn cứ vào khung thời gian sử dụng các loại TSCĐ.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
thanhtuyet76 nói:
Theo mình thì làm gì phải đăng ký bảng trích KH TSCĐ mà chỉ phải đăng ký phương pháp tính KH TSCĐ thôi. Bảng tính là do mình lập căn cứ vào khung thời gian sử dụng các loại TSCĐ.
Có cần phải câu chữ thế này không bạn?Bạn có đăng ký phương pháp trích thì cũng phải tính chứ .Thế bạn nộp cho cơ quan thuế mẫu nào?

T

thanhtuyet76

Guest
1/11/06
24
0
0
Hanoi
Cty mình ko nộp cho cơ quan thuế mẫu nào cả mà chỉ ghi phương pháp KH trong Thuyết minh báo cáo tài chính

T

Trương Thu Hà

Guest
4/10/06
162
0
0
Gia Định
Thường thì ở cong ty mình khi phát sinh 1 TSCĐ mới thì mình lập "bảng đăng ký trích KH TSCĐ" trong đó ghi rõ tên TS, nguyên giá, thời gian trích KH và nộp cho thuế 1 bản, 1 bản thuế đóng dấu đem về lưu để sau này lỡ có hỏi tới thì "xì" ra ngay, bạn cứ lập mẫu bình thương thôi miễn đầy đủ các yếu tố là ok.
Còn đăng ký phương pháp trích KH là chỉ đăng ký 1 lần khi mới thành lập Cty thôi.

N

nghiepkt

Guest
12/11/06
66
0
0
hanoi
bạn có thể post mẫu 'Bảng đăng ký trích KH TSCĐ' của bạn lên topic nay đc k? thanks nhiều trước nhé

T

thanhtuyet76

Guest
1/11/06
24
0
0
Hanoi
Mình xem trong danh mục chứng từ KToán ko thấy có " Bảng đăng ký trích KH TSCĐ" mà chỉ có ' bảng tính và phân bổ KH TSCĐ". Vậy bạn Trương Thu Hà có thể nói qua giúp mình là mẫu đó như thế nào ko? Mình mới gia nhập diễn đàn nên nhiều cái vẫn chưa biết mong mọi người chia sẻ cho mình với.

Sửa lần cuối:
T

tranxuanthien

Guest
27/3/05
99
0
0
Tam Ky
Mẫu đăng ký đó không có trong chế độ kế toán đâu. Nó do cơ quan thuế ban hành để DN thực hiện. Đại khái nó gồm một mẫu văn bản như sau:
- Tên DN:
- MST:
- Địa chỉ:
Căn cứ thực hiện khấu hao: QĐ 206 chẳng hạn
- ND đăng ký:
1. PP trích KH: (đường thẳng, KH nhanh, SD giảm dần...)
2. căn cứ xác định nguyên giá TSCĐ
3. Danh mục và mức trích: (kèm theo biểu DM)
BIỂU CÓ CÁC CỘT:Bạn có thể tùy ý thêm, bớt sao cho CQ Thuế chấp nhận
TênTSCD Số lượng Nguyên giá T.gian SD Mức KH năm Ghi chú

Dangthaituan_82

Dangthaituan_82

Trung cấp
25/3/06
65
4
0
42
Hải Phòng
Mình chỉ cần đăng ký trích khấu hao TSCD vào đầu năm thôi, còn việc tính lương thì mình chưa rõ nắm. Nhưng theo mình nghĩ thì việc đó là doanh nghiệp.

T

thanhtuyet76

Guest
1/11/06
24
0
0
Hanoi
HyperVN nói:
Đầu năm phải đăng ký bảng tính trích khấu hao tài sản cố định và dự kiến quỹ lương. Search trên WKT có mấu đó.
Vậy nếu TSCĐ phát sinh và đưa vào sử dụng trong kỳ luôn thì chẳng nhẽ phải đợi đến đầu năm sau mới đăng ký với cơ quan thuế à?

T

thanhtuyet76

Guest
1/11/06
24
0
0
Hanoi
xóa vì gửi rồi

Sửa lần cuối:
Nhat Dieu

Nhat Dieu