Tính giá thành theo từng giai đoạn và thành phẩm

• Thread starter HoangThanhsd5
  • Ngày gửi
H

HoangThanhsd5

Trung cấp
24/8/06
50
0
6
Ha noi
Kính gửi các thành viên trên WKT? Kg: Anh LEVANTON?
Công ty tôi là một đơn vị sản xuất vật liệu và Xây lắp có một quy trình sản xuất tương đối khép kín cụ thể là:
1. Khai thác đá hộc
2. Nghiền đá hộc thành đá dăm các loại
3. Dùng đá dăm để trộn bê tông thương phẩm
4. Dùng bê tông thương phẩm để Xấy lắp các công trình thủy điện, thủy lợi.
Nhờ các bạn đóng góp ý kiến để tôi hoàn thiện quy trình tập hợp chi phí sản xuất và tính giá thành sản phẩm của 4 giai đoạn trên. Rất mong được sự đóng góp chi tiết, tỉ mỉ. Nếu đề tài dài các bạn góp ý qua địa chỉ:
Hoangthanhsd5@yahoo.com

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
HoangThanhsd5 nói:
Kính gửi các thành viên trên WKT? Kg: Anh LEVANTON?
Công ty tôi là một đơn vị sản xuất vật liệu và Xây lắp có một quy trình sản xuất tương đối khép kín cụ thể là:
1. Khai thác đá hộc
2. Nghiền đá hộc thành đá dăm các loại
3. Dùng đá dăm để trộn bê tông thương phẩm
4. Dùng bê tông thương phẩm để Xấy lắp các công trình thủy điện, thủy lợi.
Nhờ các bạn đóng góp ý kiến để tôi hoàn thiện quy trình tập hợp chi phí sản xuất và tính giá thành sản phẩm của 4 giai đoạn trên. Rất mong được sự đóng góp chi tiết, tỉ mỉ. Nếu đề tài dài các bạn góp ý qua địa chỉ:
Hoangthanhsd5@yahoo.com

Chào bạn!
Như công ty bạn có đặc điểm có qui trình sản xuất liên tục, theo mình thì bạn nên áp dụng tập hợp chi phí và tính giá thành theo giai đoạn. Thành phẩm của giai đoạn trước là chi phí nguyên liệu toàn bộ(ở khâu đá hộc sản xuất đá dăm) hoặc một phần ( trường hợp đá dăm sản xuất bê tông) của giai đoạn sau. Có nhiều cách tính chi phí dở dang cuối kỳ cho từng giai đoạn, để từ đó tính chi phí và giá thành sản phẩm hoàn thành trong kỳ.
Do đặc điểm riêng ở khâu đầu tiên: gồm chi phí nhân công ban đầu, khoan, kíp nổ, dây cháy, thuốc nổ, nên ở khâu này xác định chi phí sản xuất dở dang theo phương pháp ước lượng tương đương.
Còn các khâu khác, lấy thành phẩm ở khâu trước làm nguyên liệu cộng với các khoản chi phì vật liệu khác nữa( bê tông thì phải có thêm cát, ximăng, phụ gia,...) nên tính theo phương pháp chi phí nguyên liệu trực tiếp.
( mình bận công chuyện, mai ghi tiếp nhé)
Mời các bác trả lời giúp cho với
Sau hai ngày mà không ai trả lời giúp bạn nhỉ?

Mình chỉ nêu phương pháp áp dụng cho từng giai đoạn, còn cách tính thì bạn nên đọc sách kế toán tài chính phần nêu giá thành trong sản xuất công nghiệp.

Trở lại chuyện hạch toán chi phí sản xuất, cụ thể cho mỏ đá, bạn nêu vắn tắt thôi phải không? vì khi khai thác đá có lẫn đá hộc(phải gia công thêm mới được) có 6 -> 8 cạnh kích thước từ 10 - 30cm, và nhiều đá dăm không đủ tiêu chuẩn đá hộc nữa chứ, dùng đá này xay thành đá 1x2 , đá 4x6
mình góp ý là tập hợp chi phí sản xuất từ khâu khai thác đến chế biến đá. Tuy nhiên khi gia công xong đá hộc cũng có thể bán, hoặc đá dăm cũng có thể bán cho việc làm nền đường. Vì vậy bạn nên tính giá thành từng giai đọan cũng là để làm cơ sở tính giá bán ra ngoài và để tính giá trị sản lượng cho từng khâu sản xuất.
Cố gắng bám theo thật tế để xây dựng qui trình quản lý, hạch toán tốt bạn nhé

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA