Chia lãi cho các cổ đông bằng tiền mặt.

• Thread starter thanhhien1903
  • Ngày gửi
T

thanhhien1903

Guest
9/8/06
6
0
0
43
Dong Nai
Các Anh Chị thân mến!
Minh có thắc mắc này muốn được các bạn cho ý kiến:
Cty mình hiện tại đang lời theo quyết toán cuối năm vừa rồi (CQ thuế chưa quyết toán) do vậy bên HĐQT muốn chia lãi lời đó vào thời điểm này cho các cổ đông bằng tiền mặt có được không? Nếu được thì cách hoạch toán như thế nào? Các bạn giúp mình nha. Mình đang cần câu trả lời gấp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

ken137

Guest
4/1/06
123
1
0
TP. Tôi Yêu
Việc bạn chia lãi hay không là do quyết định của HDQT và chính sách của công ty, không liên quan đến việc đóng thuế hay không. Nếu công ty bạn đã quy định mức cổ tức chia cho cổ đông rồi thì cứ vậy mà làm.
Khi chi tiền trả cổ tức:
Nợ 421 (4211) LN sau thue nam truoc
Có 111,112

D

DatThanhSonCo

Trung cấp
16/10/08
99
1
0
Nghe An
Sai. Bạn Ken nói sai. Khi cơ quan thuế chưa quyết toán thì Lợi nhuận mà bạn tính đó là lợi nhuận kế toán. Các chi phí đã tính cũng là chi phí kế toán. Còn chi phí thuế khác với chi phí kế toán, thường chi phí thuế ít hơn chi phí kế toán, do vậy lợi nhuận sẽ giảm. Nếu bạn không muốn đưa khoản chênh lệch giữa 2 chi phí này vào năm sau thì cứ chia cổ tức. Năm sau sẽ hạch toán khoản chênh lệch mà Cơ quan thuế Xuất toán vào chi phí khác 811. (Nếu trả cổ tức luôn thì bạn nhớ trích lại 5% thuế TNCN theo thông tư 84 nhé). Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA