kỳ hạch toán nghiệp vụ kế toán

• Thread starter reddragon
  • Ngày gửi
R

reddragon

Trung cấp
12/7/06
58
0
0
Bình Định
Xin WKT giúp em trường hợp này:
Ngày 29/5/2006(đây cũng là ngày hóa đơn), cty em có mua một bộ bàn ghế VP 7.000.000 đồng.
Đến tháng 6 em mới báo cáo hóa đơn này, và lập phiếu chi (do cty em mới thành lập, chị KTT gộp hóa đơn báo cáo 1 lần luôn). Do vậy, em đã quên hạch toán: bút toán ghi nhận giá trị ccdc mua về, và bút toán phân bổ ccdc cho tháng 5, mà tháng 6 em mới làm công việc này.
Giờ coi lại em mới thấy điều này,mà nếu sửa lại cho đúng thì phải in lại sổ sách các tháng 5,6,7. Các anh chị có cách nào khác không? Trong trường hợp này mình không sửa có được không?(vì 29/05 cũng đã sắp sang tháng 6 rồi còn gì, nhưng mà như vậy liệu cơ quan thuế có chấp nhận không nhỉ?)
Mong các anh chị giúp, em xin cám ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
reddragon nói:
Xin WKT giúp em trường hợp này:
Ngày 29/5/2006(đây cũng là ngày hóa đơn), cty em có mua một bộ bàn ghế VP 7.000.000 đồng.
Đến tháng 6 em mới báo cáo hóa đơn này, và lập phiếu chi (do cty em mới thành lập, chị KTT gộp hóa đơn báo cáo 1 lần luôn). Do vậy, em đã quên hạch toán: bút toán ghi nhận giá trị ccdc mua về, và bút toán phân bổ ccdc cho tháng 5, mà tháng 6 em mới làm công việc này.
Giờ coi lại em mới thấy điều này,mà nếu sửa lại cho đúng thì phải in lại sổ sách các tháng 5,6,7. Các anh chị có cách nào khác không? Trong trường hợp này mình không sửa có được không?(vì 29/05 cũng đã sắp sang tháng 6 rồi còn gì, nhưng mà như vậy liệu cơ quan thuế có chấp nhận không nhỉ?)
Mong các anh chị giúp, em xin cám ơn!

Không sao cả đâu bạn ạ. Chứng từ tháng 5, hạch toán chi tiền, ghi tăng công cụ tháng 6 là bình thường, còn kê khai thuế GTGT nếu có mà quá 3 tháng thì bạn đừng kê khai khấu trừ, mà hạch toán tiền thuế vào giá trị hàng hóa, công cụ luôn. Cơn quan thuế không thắc mắc gì trong trường hợp của bạn.
Nhưng bạn lưu ý nếu hóa đơn đầu ra trong tháng mà bạn không kê khai sẽ bị phạt.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA