Những khoản chi phí nào được tính cho TSCĐ cho thuê

• Thread starter Hong83nd
  • Ngày gửi
Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
Các anh chị giúp em trả lời câu hỏi này nhé:
Cty em có 3 xe ô tô tải và cho 1 cty khác thuê, em muốn hỏi là các khoản chi phí như: thay lốp xe, đổ xăng, bảo hiểm, kiểm định, trích khấu hao xe hàng tháng thì bên cty em có được tính hết ko ah?
Thanks alot!

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
Công ty bạn kinh doanh thương mại dịch vụ, hoạt động cho thuê là doanh thu chính thì các chi phí trên bạn cho vào giá vốn dịch vụ . Nế hoạt động phụ thì bạn cho vào chi phí hoạt động tài chính (cho thuê tài chính).

Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
BUI CHI THANH nói:
Công ty bạn kinh doanh thương mại dịch vụ, hoạt động cho thuê là doanh thu chính thì các chi phí trên bạn cho vào giá vốn dịch vụ . Nế hoạt động phụ thì bạn cho vào chi phí hoạt động tài chính (cho thuê tài chính).
Anh ơi cho em hỏi là những chi phí em đưa ra ở trên là đều hợp lệ để tính vào chi phí cho cty em đúng ko ah?
Cám ơn anh rất nhiều!

L

Lu tuyen

Trung cấp
7/8/06
57
0
6
Tp . HCM
Hong83nd nói:
Cty em có 3 xe ô tô tải và cho 1 cty khác thuê, em muốn hỏi là các khoản chi phí như: thay lốp xe, đổ xăng, bảo hiểm, kiểm định, trích khấu hao xe hàng tháng thì bên cty em có được tính hết ko ah?
Thanks alot!
Bạn phải nói rõ công ty cho thuê theo hình thức nào thì mọi người mới giúp chính xác được. Công ty bạn cho thuê trọn xe: tức là hàng tháng thu một khoản tiền cố định, còn xe người ta có chạy hay ko, chạy nhiều hay chạy ít mình không cần biết thì sẽ khác. Còn cho thuê theo kiểu cứ mỗi lần người ta yêu cầu xe là minh phải cung cấp và hàng tháng tinh theo nội dung phát sinh để thanh toán thì khác chứ.
Bạn nên nói rõ hơn.
thân

--------------------------------------------

:flowersun

Ngô tất Tố tắt đèn rồi ... Chị Dậu

Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
Lu tuyen nói:
Bạn phải nói rõ công ty cho thuê theo hình thức nào thì mọi người mới giúp chính xác được. Công ty bạn cho thuê trọn xe: tức là hàng tháng thu một khoản tiền cố định, còn xe người ta có chạy hay ko, chạy nhiều hay chạy ít mình không cần biết thì sẽ khác. Còn cho thuê theo kiểu cứ mỗi lần người ta yêu cầu xe là minh phải cung cấp và hàng tháng tinh theo nội dung phát sinh để thanh toán thì khác chứ.
Bạn nên nói rõ hơn.
thân

--------------------------------------------

:flowersun

Ngô tất Tố tắt đèn rồi ... Chị Dậu
Bạn cho mình hỏi nhé, nếu cho thuê trọn xe thì như thế nào mà cho thuê theo yêu cầu thì như thế nào?
Thanks!

Sửa lần cuối:
cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
Hong83nd nói:
Thanks alot!
Bạn xem lại thông tư 105, có hướng dẫn Chuẩn mực "Thuê Tài sản", trong đó có phân biệt 2 loại: Thuê Hoạt động và Thuê Tài Chính, bạn xem lại trường hợp của bạn rớt vào loại thuê nào, trong đó có hướng dẫn cách hạch toán phí.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Hong83nd nói:
Thanks alot!
Em xem lại trong hợp đồng cho thuê xe quy định những chi phí như em đã nêu do bên nào chịu. Nếu là bên cho thuê chịu thì em hạch toán toàn bộ vào chi phí của bên em.
Nếu là bên đi thuê chiụ, nhưng đã lỡ xuất hóa đơn cho bên em thì em ra hóa đơn thu lại bên đi thuê. Hạch toán doanh thu / chi phí bình thường. Từ kỳ sau thì nhớ yêu cầu bên cung cấp những dịch vụ đó xuất hóa đơn thẳng cho bên đi thuê.
Em cho thuê xe, có doanh thu thì đương nhiên em được trích khấu hao hàng tháng.

Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
Viet Huong nói:
Em xem lại trong hợp đồng cho thuê xe quy định những chi phí như em đã nêu do bên nào chịu. Nếu là bên cho thuê chịu thì em hạch toán toàn bộ vào chi phí của bên em.
Nếu là bên đi thuê chiụ, nhưng đã lỡ xuất hóa đơn cho bên em thì em ra hóa đơn thu lại bên đi thuê. Hạch toán doanh thu / chi phí bình thường. Từ kỳ sau thì nhớ yêu cầu bên cung cấp những dịch vụ đó xuất hóa đơn thẳng cho bên đi thuê.
Em cho thuê xe, có doanh thu thì đương nhiên em được trích khấu hao hàng tháng.
Em cám ơn chị rất nhiều!

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Hong83nd nói:
Thanks alot!

Bạn phải kiểm tra lại Hợp đồng cho thuê của bạn, từ đây mới xác định cách hạch toán được.

VD: nếu cho thuê tài sản thoe phương thức thuê hoạt động thì bạn mới trích khấu hao tài sản hàng tháng, còn nếu cho thuê theo phương thức thuê tài chính thì người khấu hao là đơn vị thuê tài sản.

Bạn phải đọc kỹ chuẩn mực cho thuê tài sản để biết cách hạch toán

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA