tiền thuê VP cho công ty đc tính như thế nào?

• Thread starter copper3479
  • Ngày gửi
C

copper3479

Guest
5/6/06
14
0
0
Ha Noi
giúp em với!
Công ty em mới thành lập.Trụ sở chính ở một nơi mà nơi làm việc lại một chỗ khác, vậy khoản tiền thuê chố làm việc và các dịch vụ như tiền điện, nước.. của chỗ làm đó có đc tính vào chi phí của công ty ko? mà với cơ quan thuế thì có cần phải khai báo ko?thủ tục như thế nào? vì em mới vào làm ở cty nên những thủ tục đó em ko đc rõ lắm? Mong anh chị trả lời sớm hộ em nhé? mà công ty em lại chưa có hợp đồng thuê nhà? vậy thủ tục ra sao?
:0sleep:

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
Bạn phải làm thủ tục thuê nhà, Như hợp đồng nhà v.v . Các chi phí này được tính vào chi phí cho công ty như phải có chứng từ rõ ràng hợp lý và hợp lệ .

Gau bong

Gau bong

Trung cấp
6/9/06
182
1
18
47
Ha noi
Ngoài ra, bạn còn phải đăng ký với chi cục quản lý thuế về văn phòng làm việc khác với trụ sở chính. ( Cục thuế có biểu mẫu đấy bạn ạ)
Mình viết lại cho rõ ý của BuiChiThanh nhé

Hợp đồng thuê nhà
Hóa đơn của chủ nhà xuất cho cơ quan bạn
Hóa đơn GTGT của các dịch vụ ( điện, nước, điện thoại) phải có đầy đủ tên, MST của Cty bạn. Trường hợp hóa đơn GTGT tiền nước do căn cứ vào hợp đồng điện của chủ nhà nên mang tên chủ nhà, Cty bạn vẫn được khấu trừ thuế và tính vào chi phí nếu nêu rõ trong hợp đồng là " Tiền điện, nước do bên thuê nhà nộp căn cứ trên số thực tế phát sinh và hóa đơn ghi tên của chủ nhà"

Thân

L

linhnthc

Guest
26/5/06
7
0
0
46
HCM
Cty bạn và chủ nhà phải làm hợp đồng thuê nhà và ra công chứng. Trong hơp đồng ghi rõ tiền điện, nước, điện thoại... ai trả ? bạn muốn lấy chi phí thuê nhà thì phần này chủ nhà sẽ lấy hóa đơn cho Cty bạn từ cơ quan quản lý thuế.

Gau bong

Gau bong

Trung cấp
6/9/06
182
1
18
47
Ha noi
Theo mình được biết thì không cần công chứng hợp đồng thuê nhà đâu. Tiết kiệm chi phí và tiền bạc nhé. Mang HD ra Cơ quan thuế kê khai & nộp thuế thuê nhà là họ cấp hóa đơn liền.

Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
Gau bong nói:
Theo mình được biết thì không cần công chứng hợp đồng thuê nhà đâu. Tiết kiệm chi phí và tiền bạc nhé. Mang HD ra Cơ quan thuế kê khai & nộp thuế thuê nhà là họ cấp hóa đơn liền.
Hơp đồng thuê nhà ko cần công chứng nhưng vẫn phải xin ý kiến và con dấu của phường để công nhận là cty bạn có thuê tại địa điểm này để hoạt động SXKD.
Thân!

Gau bong

Gau bong

Trung cấp
6/9/06
182
1
18
47
Ha noi
Chỉ cần xin ý kiến & con dấu phường khi làm thủ tục mua hóa đơn lần đầu thôi. Đã mua được hóa đơn rồi thì chỉ cần hóa đơn của chủ nhà là được t ính chi phí hợp lý rồi

C

copper3479

Guest
5/6/06
14
0
0
Ha Noi
Gau bong nói:
Chỉ cần xin ý kiến & con dấu phường khi làm thủ tục mua hóa đơn lần đầu thôi. Đã mua được hóa đơn rồi thì chỉ cần hóa đơn của chủ nhà là được t ính chi phí hợp lý rồi
có nghĩa là khi công ty em mua HĐ GTGT lần đầu thì cũng phải xin dấu của phường nơi thuê nhà và cả nơi đặt trụ sở chính nữa ạ?

C

copper3479

Guest
5/6/06
14
0
0
Ha Noi
anh chi cho em hỏi với? tiền thuế thuê nhà sẽ là bao nhiêu % vậy? anh chị trả lời em gấp nhé?

N

Nguyễn Hương Thy

Guest
10/11/05
7
0
0
TP HCM
nhưng mà thuê lại của hộ cá thể hay Cty. Nếu Cty thì 10% , còn hộ cá thể thì không thuế .

C

copper3479

Guest
5/6/06
14
0
0
Ha Noi
công ty em thuê của hộ cá thể thì tổng số tiền mà người cho thuê phải nộp thuế là bao nhiêu vậy anh chị? Có phải là 22,4% ko? có phải nộp thuế môn bài ko và nộp bao nhiêu vậy? mà công ty em làm hợp đồng từ tháng 6 đến bây giờ mới ra nộp tiền thuế liệu có bị phạt ko? vì công ty em phải lo nộp mọi khoản tiền cho NSNN chứ chủ nhà ko nộp?( Nếu cty em muốn lấy HĐ mà)? vậy sẽ như thế nào đây mà em sắp phải lên cơ quan thuế rồi?

Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA