Xin hướng dẫn cách lập dự kiến thuế TNDN

• Thread starter trungtt
  • Ngày gửi
T

trungtt

Guest
10/9/06
4
0
0
Hà Nội
Có ai biết lập tờ khai dự kiến thuế TNDN giúp mình với

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
Bạn có thể tham khảo thông tư 128/2003, tt20/2006 của bộ tài chính !

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Theo mình thì bạn nên dựa vào chỉ tiêu số thuế đơn vị dự kiến nộp mà thuế chấp nhận để suy ngược ra các chỉ tiêu còn lại (đối với DN mới thành lập). Còn đối với DN đã hoạt động rồi thì dựa vào chỉ tiêu thực hiện mà ước tính thôi.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Đây là mẫu TK dự kiến thuế TNDN.

Đính kèm

• MAU TO KHAI THUE TNDN.rar
    4.3 KB · Lượt xem: 115
T

truongtm

Guest
16/8/06
22
0
0
Hà Nội
Theo mình bạn cứ cho dự kiến lợi nhuận âm. Đến cuối năm quyết toán làm mọt lần đỡ phức tạp hơn. Mình cũng đã làm như thế

Gau bong

Gau bong

Trung cấp
6/9/06
182
1
18
47
Ha noi
Bạn truongtm do Đơn vị thuế nào quản lý.? chi cục Hai Bà Trưng hiện quản lý đơn vị mình không cho phép đơn vị nào được có số lãi nhỏ hơn 12tr
Mình cũng không biết họ căn cứ vào đâu?

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
T

truongtm

Guest
16/8/06
22
0
0
Hà Nội
Mình là ở Cục Thuế Hà Nội quản lý. Làm sao họ có thể áp đặt như bạn Gấu Bông nói được. Doanh nghiệp nào cũng lãi thì vô lý quá.

S

shanying2514

Guest
Không hề vô ly đau bạn ah, mình cũng ở quận HBT quản lý, nhất nhất là phải trên 12 triệu đấy, biết là vô lý nhưng...

V

vumanhhongpa

Guest
12/9/06
5
0
0
48
kim son - Ninh Binh
Theo minh! ban Truongtm nói không chính xác lắm! khi DN mới thành Lập không được phép báo lỗ ở tờ dự toán Thuế TNDN ! mà bạn nên dự toán mức lới nhuận giảm thiểu! để số Thuế phải nộp là thấp nhất! cho năm đấu thành lập! đến cuối năm quyết toán nếu lỗ thật thì sang năm kế tiếp mình báo lỗ và tạm thới không nộp Thuế TNDN nhưng không quá 3 năm lỗ liên tiếp nha!

Sửa lần cuối:
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bởi:vumanhhongpa
đến cuối năm quyết toán nếu lỗ thật thì sang năm kế tiếp mình báo lỗ và tạm thới không nộp Thuế TNDN nhưng không quá 3 năm lỗ liên tiếp nha!
Xin được bổ xung.
Đăng ký chuyển lỗ với cơ quan thuế, nhưng tối đa không được chuyển lỗ quá 3 năm.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Ơ, thế thời gian đăng ký kế hoạch chuyển lỗ đã bị rút ngắn từ 5 năm xuống còn 3 năm rồi hả em?

Nguyen Phuoc Thien nói:
Đăng ký chuyển lỗ với cơ quan thuế, nhưng tối đa không được chuyển lỗ quá 3 năm.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Nguyen Tu Anh nói:
Ơ, thế thời gian đăng ký kế hoạch chuyển lỗ đã bị rút ngắn từ 5 năm xuống còn 3 năm rồi hả em?
Xin lỗi .Em nhầm,thời gian chuyển lỗ không quá 5 năm kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ./.

P

pbthu

Guest
25/3/05
45
0
6
PhanThiet
Có QĐ hay NĐ 512/2006 BTC về thuế TNDN kg?

Nguyen Phuoc Thien nói:

Chào bạn,
Bạn vui lòng gửi hộ mình văn bản trên qua mail kg? Mình mở đường link này kg đc. Email: pptmoon@gmail.com

Mình cũng đang làm tạm nộp thuế TNDN cho cty mới thành lập, nghề kinh doanh là trang trí nội thất, xây dựng dân dụng và công nghiệp, ....
Chi cục hướng dẫn là: Thuế tạm nộp của quý 4/2006 là 5.000.000 VND, suy ra thuế tạm nộp cả năm là 20.000.000 đ (28% của lợi nhuận) => đào đâu ra con số này ở cuối năm nhỉ? Khi đó họ mới chịu nhận Hồ sơ khai thuế ban đầu để mua hóa đơn.

Tx.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
pbthu nói:
Chào bạn,
Bạn vui lòng gửi hộ mình văn bản trên qua mail kg? Mình mở đường link này kg đc. Email: pptmoon@gmail.com
Website của Tổng cục thuế thường xuyên bị trục trặc nên bạn đã không xem được văn bản mà bạn Nguyen Phuoc Thien gửi lên.

pbthu nói:
Mình cũng đang làm tạm nộp thuế TNDN cho cty mới thành lập, nghề kinh doanh là trang trí nội thất, xây dựng dân dụng và công nghiệp, ....
Chi cục hướng dẫn là: Thuế tạm nộp của quý 4/2006 là 5.000.000 VND, suy ra thuế tạm nộp cả năm là 20.000.000 đ (28% của lợi nhuận) => đào đâu ra con số này ở cuối năm nhỉ? Khi đó họ mới chịu nhận Hồ sơ khai thuế ban đầu để mua hóa đơn.

Tx.
Bạn hãy xem câu trả lời trên website của Bộ tài chính về số thuế bị ấn định "tại sao lại đào được" qua đường link này:

http://www.mof.gov.vn/Default.aspx?tabid=106&ItemID=6675

thuyanh311

thuyanh311

Trung cấp
Riêng tôi thì DN mới thành lập thì chỉ nên dự ước thuế TNDN ở mức <1,5 tr/năm là vừa. Tất nhiên, đối với chi cục thuế thì họ không chấp nhận điều này vì tất cả đều chạy theo thành tích hết, quan trọng là bạn trình bày lý do cho hợp lý một chút.

P

pbthu

Guest
25/3/05
45
0
6
PhanThiet
Nguyen Tu Anh nói:
Bạn hãy xem câu trả lời trên website của Bộ tài chính về số thuế bị ấn định "tại sao lại đào được" qua đường link này:
http://www.mof.gov.vn/Default.aspx?tabid=106&ItemID=6675

Bạn có biết Quyết định hay Nghị định 512/2006 của Bộ Tài chính nói về việc áp đặt thuế TNDN cho DN hoạt động xây dựng kg, tiền thuế áp đặt của 1 quý là 5%/tổng doanh thu ? Mình kiếm kg ra.

tx Tu Anh nhé!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
HoàiTịnhPhương nói:
Riêng tôi thì DN mới thành lập thì chỉ nên dự ước thuế TNDN ở mức <1,5 tr/năm là vừa. Tất nhiên, đối với chi cục thuế thì họ không chấp nhận điều này vì tất cả đều chạy theo thành tích hết, quan trọng là bạn trình bày lý do cho hợp lý một chút.

Bạn ơi DN nào mới thành lập cũng muốn tạm nộp thuế TNDN ít nhưng mà bên mình đi nộp TK dự toán hồi cuối năm 05 là 4tr/năm nhưng họ nhất định ko chịu, nói hết cả hơi ra người ta mới cho mức 7tr/năm đó bạn ạ.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Không rõ bạn đã lấy nguồn tin từ đâu nhưng mình tìm cũng không ra Quyết định hoặc Nghị định số 512/2006 của Bộ tài chính.

Thử dựa vào logic một tí xem sao:

- Nếu là Bộ tài chính ban hành thì đến ngày 25/9/2006, Quyết định mới đến số 52/2006/QĐ-BTC;

- Nghị định sẽ do Chính phủ ban hành, chứ không do Bộ tài chính. Nếu là Chính phủ ban hành thì đến ngày 22/9/2006, Nghị định mới đến số 103/2006/NĐ-CP.

pbthu nói:
Bạn có biết Quyết định hay Nghị định 512/2006 của Bộ Tài chính nói về việc áp đặt thuế TNDN cho DN hoạt động xây dựng kg, tiền thuế áp đặt của 1 quý là 5%/tổng doanh thu ? Mình kiếm kg ra.

tx Tu Anh nhé!

P

pbthu

Guest
25/3/05
45
0
6
PhanThiet
pbthu nói:

tx Tu Anh nhé!

Hic, mình đã lên Chi cục q3 nhận cái QD đó rùi, nó của Cục thuế TP, áp dụng cho các cơ sở, hộ cá thể, ban hành từ năm 2004. Thế mà họ bắt DN mình áp dụng mới ghê chứ.
5%/tổng doanh thu đó là thu nhập chịu thuế, còn phải nhân 28% nữa thì mới ra tạm nộp thuế TNDN, nhưng họ vẫn cứ bắt nộp cái thu nhập chịu thuế là thuế TNDN, thế mới chết.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA