Đơn giá hàng xuất kho

• Thread starter Hugolina
  • Ngày gửi
H

Hugolina

Guest
12/11/05
37
0
0
Thành phố Hồ Chí Minh
Em từng học kế toán trên Access, nhưng do quá bận việc nên chưa hoàn tất chương trình này. Thầy giáo chưa chỉ hết chương trình thì khóa học đã kết thúc.

Chương trình kế toán này được thiết kế theo phương pháp tính đơn giá bình quân cuối tháng. Trước giờ em chỉ biết đến đơn giá bình quân gia quyền mà thôi.

Các anh chị giúp dùm em phân biệt thế nào là đơn giá bình quân cuối tháng và đơn giá bình quân gia quyền? Công thức tính? Dùng đơn giá nào có lợi hơn?

Em xin cảm ơn

Hugolina

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tao gia hai

Guest
30/8/06
4
0
0
41
ha noi
Trong thực tế tùy thuộc vao từng loại hàng hóa và độ chênh lệch của mỗi lần nhập.Có thể dùng...Nhưng khi hạch toán để cân đối sổ sách và tính giá thành thi khác hoàn toàn

H

Hugolina

Guest
12/11/05
37
0
0
Thành phố Hồ Chí Minh
Em quên giải thích chi tiết cho phần câu hỏi của mình. Hiện tại em đang đọc lại tài liệu chương trình lập trình kế toán trên Access của thầy giáo (khóa học đã kết thúc từ lâu rồi).

Trong chương trình ghi chép không đầy đủ chỉ ghi sử dụng đơn giá bình quân cuối tháng. Cuối tháng chương trình Access sẽ chạy kiểm tra lại tất cả các đơn giá xuất kho trong kỳ và thay thế bằng đơn giá bình quân cuối kỳ.

Công thức tính đơn giá bình quân cuối kỳ =

(Số dư đầu kỳ + Số lượng nhập)/ (Số lượng tồn đầu kỳ + Số lượng nhập)

Trong giáo trình không hề đề cập đến làm sao tính được đơn giá xuất kho tại ngay thời điểm phát sinh. Em đoán còn thiếu đơn giá xuất kho tại thời điểm phát sinh.

Trong khi đó, em thấy các kế toán thông thường dùng giá bình quân gia quyền

(Số dư đầu kỳ + Giá trị nhập - Giá trị xuất)/ (Số lượng tồn đầu kỳ + SL nhập - SL xuất)

Nếu em tự sử dụng đơn giá bình quân gia quyền để tính thì phải tự sáng tạo ra thuật toán chương trình. Em muốn hiểu tại sao thầy giáo lại sử dụng đơn giá bình quân cuối tháng như thế.

Mong các anh chị trên diễn đàn hướng dẫn cách thức nhập xuất kho và tính đơn giá xuất kho tại thời điểm phát sinh theo phương pháp tính đơn giá bình quân cuối tháng.

Xin cảm ơn

Hugolina

P.S: trong giáo trình có rất nhiều chỗ sai, do đó em hỏi anh chị để kiểm nghiệm cho chính xác.

levanton

levanton

Cao cấp
Phương pháp tính đơn giá xuất kho tại thời điểm phát sinh theo phương pháp tính đơn giá bình quân cuối tháng. người ta gọi là phương pháp giá bình quân thời điểm bạn ạ.

Theo cách tính này:

Giá xuất tại thời điểm = Giá của hàng hóa trước thời điểm xuất
Giá tồn kho = Giá trị tồn/ Số lượng tồn kho

Nhược điểm : Khi số lượng tồn kho còn ít mà tiếp tục xuất nhiều hơn ( vì chưa làm kịp phiếu nhập chẳng hạn), sẽ có giá trị sai so với hàng hóa sẽ nhập sau đó.

Sửa lần cuối:
kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
Phương pháp tính giá xuất kho bình quân gia quyền sau mỗi lần nhập thường chỉ được áp dụng trong các trường hợp nghiệp vụ phát sinh ít thôi bạn ạ, còn khi nghiệp vụ nhập xuất kho nhiều thì bạn nên sử dụng bình quân gia quyền cuối kỳ: khi xuất kho chỉ ghi số lượng xuất, cuối tháng mới tính giá xuất kho.

H

Hugolina

Guest
12/11/05
37
0
0
Thành phố Hồ Chí Minh
Ui anh LeVanTon va bạn kidmandang cho em hỏi thêm với. Xin thông cảm nếu em hỏi stupid

Phương pháp tính đơn giá xuất kho tại thời điểm phát sinh theo phương pháp tính đơn giá bình quân cuối tháng. người ta gọi là phương pháp giá bình quân thời điểm bạn ạ.

Theo cách tính này:

Nhược điểm : Khi số lượng tồn kho còn ít mà tiếp tục xuất nhiều hơn ( vì chưa làm kịp phiếu nhập chẳng hạn), sẽ có giá trị sai so với hàng hóa sẽ nhập sau đó.

Anh có thể nói rõ hơn cách thức ghi sổ của phương pháp tính đơn giá bình quân cuối tháng được không ạ?

Em vẫn còn thắc mắc là tại sao thầy giáo lại tính đơn giá bình quân cuối kỳ chỉ bao gồm 2 yếu tố là số đầu kỳ và số nhập (chẳng hề đề cập đến số xuất)

trong khi cách tính đơn giá của anh là

cách tính của thầy giáo em thấy không hợp lý lắm, vì đã có nhập thì phải có xuất. Có phải là có sai sót ở đây hay không? (Em không tự tin lắm khi khẳng định chuyện này)

còn khi nghiệp vụ nhập xuất kho nhiều thì bạn nên sử dụng bình quân gia quyền cuối kỳ: khi xuất kho chỉ ghi số lượng xuất, cuối tháng mới tính giá xuất kho.

Chị kidmandang (em hy vọng chị là nữ) có thể giải thích dùm em cách thức ghi sổ của phương pháp bình quân gia quyền cuối kỳ được không ạ.

Em cảm ơn anh chị đã nhiệt tình giúp đỡ.

Hugolina

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Theo thu6 biết:
+ Phương pháp bình quân gia quyền có 2 loại: BQGQ thời điểm và BQGQ cuối kỳ . BQGQ thời điểm dùng trong doanh nghiệp có nghiệp vụ xuất hàng nhiều, giá trị lớn, nếu ko tính ngay mà để cuối tháng tính một lần sẽ làm sai số liệu nhiều , khó cho công tác quản trị. Trong khi đó, BQGQ cuối tháng lại dành cho dn xuất hàng hoá ( giá trị lớn, nhỏ thì tuỳ...) nhưng số lượng ít, nhỏ lẻ, tính giá cho từng lần xuất thì rất mệt và lẻ nữa nên để cuối tháng tính một lần cho xong.
+ BQGQ cuối kỳ, như đã nói, trong quá trình xuất ko quan tâm đến số lượng hay giá trị xuất, mà chỉ cần có tồn đầu kỳ, nhập trong kỳ và tồn cuối kỳ là đủ cơ sở để tính giá trị hàng xuất trong kỳ rồi, và như vậy thì cách mà thầy bạn cung cấp là hoàn toàn hợp lý. Lúc này. bạn tính xong tổng giá hàng xuất trong kỳ bằng cách: SL xuất * Đơn giá BQGQ cuối kỳ.
Thu6 ko hiểu bạn mói ghi sổ là những sổ gì...

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Hugolina nói:
Em vẫn còn thắc mắc là tại sao thầy giáo lại tính đơn giá bình quân cuối kỳ chỉ bao gồm 2 yếu tố là số đầu kỳ và số nhập (chẳng hề đề cập đến số xuất)

trong khi cách tính đơn giá của anh là

cách tính của thầy giáo em thấy không hợp lý lắm, vì đã có nhập thì phải có xuất. Có phải là có sai sót ở đây hay không? (Em không tự tin lắm khi khẳng định chuyện này)

CÔng thức tính giá NVL bình quân gia quyền cuối kỳ:
(Số dư đầu kỳ + Số phát sinh nhập trong kỳ)/(số lượng tồn đầu kỳ+ số lượng nhập)

Hiện nay, khi tính giá xuất theo pp bình quân gia quyền cuối kỳ, các đơn vị đều nhờ công cụ máy tính hỗ trợ nên khi xuất trong kỳ, kế toán chỉ cần nhập số lương xuất mà không cần tính giá, đến cuối kỳ khi khoá sổ, máy sẽ tự động tính giá xuất theo công thức trên.

Ngoài ra còn có công thức tính bình quân gia quyền theo thời điểm, giá xuất sẽ được tính ngay tại thời điểm xuất và mỗi lần xuất sẽ tính lại giá.

VD:
Tồn kho đầu tháng: 09/06 : 200kg;3000đ/kg
Ngày 03/09 nhập kho 500kg; 3280đ/kg
ngày 06/09 xuất kho 400kg
Ngày 10/09 nhập kho 300kg, 3100đ/kg
Ngày 15/09 xuất kho 400kg

Đơn giá Bình quân gia quyền cuối kỳ (cuối tháng)
(200*3000+500*3280+300*3100)/(200+500+300) = 3170đ/kg
Tri giá vật liệu xuất kho trong tháng
Ngày 06/09: 400*3170
Ngày 15/09: 400*3170

Đơn giá bình quân gia quyền thời điểm (thời kỳ)
Ngày 05/09:
(200*3000+500*3280)/(200+500)=3200đ/kg
Trị giá xuất ngày 06/09: 400*3200

Ngày 15/09
(300*3200+300*3100)/(300+300)=3150đ/kg
Tri giá xuất: 400*3150đ/kg

P/s: đây là một câu hỏi trong kỳ thi CPA năm 2006 :biggrinda

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Bình quân gia quyền cuối kỳ còn gọi là bqgq cố định, bqgd thời điểm còn gọi là bqgd biến đổi. Đơn giá bqgq biến đổi được tính ngay cho mỗi lần xuất, đáp ứng tính kịp thời của kế toán. Trong điều kiện sử dụng kế toán trên máy tính thì việc tính toán này không quá phức tạp lắm. Cách tính : Giá trị tổn trước khi xuất chia cho số lượng tồn trước khi xuất.

levanton

levanton

Cao cấp
Chào Hugolina!
Anh nghĩ thầy em không sai, mà chắc em gõ nhầm:
chỗ nhầm là chỗ in đậm ở trên, câu đúng là
(Giá trị tồn đầu kỳ + Giá trị nhập trong kỳ)/ (Số lượng tồn đầu kỳ + Số lượng nhập)
không liên quan gì đến xuất? Có phải em thắc mắc chổ này không?
Theo phương pháp này ( bình quân cuối kỳ) thì mình căn cứ vào tồn đầu kỳ và nhập trong kỳ để tính giá bình quân. Giá này cũng là giá bình quân cuối kỳ cũng là giá xuất trong kỳ. Sau khi tính giá bình quân, mới tính được giá trị xuất. Nếu theo cách nghĩ thì làm gì có giá trị xuất để ghi vào công thức:
(Số dư đầu kỳ + Giá trị nhập - Giá trị xuất)/ (Số lượng tồn đầu kỳ + SL nhập - SL xuất)

Về em thắc mắc công thức :
là anh trả lời cho phương pháp xuất kho theo thời điểm mà ?

Anh Virgin đã đưa ra ví dụ cụ thể minh họa rồi đấy.
Các bài của bạn HOANGNAM. Thu6tudo, kidmandang đều đúng và đáng đọc để tham khảo.

Còn ghi sổ theo phương pháp bình quân cuối kỳ: các bạn cũng đã nêu: nếu có phần mềm hỗ trợ thì đã được lập trình, còn không, bạn phải ghi tay vào sổ chi tiết, thì hàng ngày, căn cứ vào chứng từ ( chưa có giá xuất đâu) để ghi số lượng xuất vào sổ chi tiết, cuối kỳ, sau khi tính được giá, mình tính giá trị và ghi vào chứng từ, ghi vào sổ chi tiết, cùng dòng với số lượng đã ghi xuất.
Hạch toán tổng hợp thì các phương pháp như nhau cả:
Nợ ....
Có 152/155/156/157

K

koala

Guest
7/2/06
5
0
0
39
HCM City
Các anh chị ơi, có phải phương pháp tính giá BQGQ cuối kỳ ko thể cân đối nhập xuất tồn không?
Em đang sử dụng phương pháp tính giá này để tính đơn giá xuất và đơn giá tồn cuối kỳ cho NVL công ty em. Em có tính sai ko khi tính giá xuất kho trước bằng cách:
Giá xuất kho=(giá trị tồn đầu kỳ+giá trị nhập)/(số lượng tồn đầu kỳ+số lượng nhập)
Đơn Giá tồn cuối kỳ=Đơn giá xuất kho vừa tính được
Thế là em vẫn ko sao cân đối được giá trị nhập, xuất, tồn vì đơn giá tính ra lẻ quá! Có cách nào khắc phục không các anh chị ???

levanton

levanton

Cao cấp
koala nói:
Các anh chị ơi, có phải phương pháp tính giá BQGQ cuối kỳ ko thể cân đối nhập xuất tồn không?
Em đang sử dụng phương pháp tính giá này để tính đơn giá xuất và đơn giá tồn cuối kỳ cho NVL công ty em. Em có tính sai ko khi tính giá xuất kho trước bằng cách:
Giá xuất kho=(giá trị tồn đầu kỳ+giá trị nhập)/(số lượng tồn đầu kỳ+số lượng nhập)
Đơn Giá tồn cuối kỳ=Đơn giá xuất kho vừa tính được
Thế là em vẫn ko sao cân đối được giá trị nhập, xuất, tồn vì đơn giá tính ra lẻ quá! Có cách nào khắc phục không các anh chị ???

Cách tính của bạn đúng rồi, Bạn làm tròn số thôi, hoặc tin chắc là mình làm đúng, bạn chỉ tính giá trị xuất = giá tính được x số lượng
Giá trị tồn cuối = giá trị tồn đầu + giá trị nhập trong kỳ - giá trị xuất trong kỳ.

T

tudaothon007

Guest
13/10/06
10
0
0
65
tphcm
Theo phuong phap binh quan gia quyen cuoi ky, den cuoi ky moi co don gia xuat.Vay, khi moi lan lap phieu xuat kho,don gia xuat kho dung don gia tam tinh(chang han:don gia ton kho dau ky hoac don gia nhap dau tien trong ky) de tren phieu xuat kho cot don gia & cot thanh tien co the ghi duoc gia tri, lam co so cho viec hach toan vao tai khoan. Khi co don gia binh quan gia quyen cuoi ky,tinh duoc tong gia tri xuat,chenh lech giua gia tam tinh & gia binh quan gia quyen cuoi ky, chung ta co the hach toan dieu chinh tang hoac dieu chinh giam cho bang tri gia cua DGBQGQ cuoi ky, nhu the co sai voi nguyen tac ke toan khong a! Mong duoc cac su phu chi giao

H

handheldvn

Guest
19/11/06
26
0
0
Ha Noi
tudaothon007 nói:
Theo phuong phap binh quan gia quyen cuoi ky, den cuoi ky moi co don gia xuat.Vay, khi moi lan lap phieu xuat kho,don gia xuat kho dung don gia tam tinh(chang han:don gia ton kho dau ky hoac don gia nhap dau tien trong ky) de tren phieu xuat kho cot don gia & cot thanh tien co the ghi duoc gia tri, lam co so cho viec hach toan vao tai khoan. Khi co don gia binh quan gia quyen cuoi ky,tinh duoc tong gia tri xuat,chenh lech giua gia tam tinh & gia binh quan gia quyen cuoi ky, chung ta co the hach toan dieu chinh tang hoac dieu chinh giam cho bang tri gia cua DGBQGQ cuoi ky, nhu the co sai voi nguyen tac ke toan khong a!

Cuối kỳ phần mềm máy tính điều chỉnh lại giá trị của các bút toán liên quan chắc cũng được. (không cần thêm bút toán điều chỉnh)

K

ketoan?

Guest
9/2/07
12
0
0
43
Hanoi
Khi tính giá xuất kho hàng hóa cần lưu ý thêm: giá vốn hàng hóa xuất kho gồm:
+ Giá mua của hàng hóa xuất kho (Trên TK 1561)- có thể tính hàng ngày tùy theo từng phương pháp.
+ Chi phí mua hàng hóa phân bổ cho hàng hóa xuất kho (Trên TK 1562)- chỉ có thể xác định vào cuối kỳ.

H

handheldvn

Guest
19/11/06
26
0
0
Ha Noi
ketoan? nói:
Khi tính giá xuất kho hàng hóa cần lưu ý thêm: giá vốn hàng hóa xuất kho gồm:
+ Giá mua của hàng hóa xuất kho (Trên TK 1561)- có thể tính hàng ngày tùy theo từng phương pháp.
+ Chi phí mua hàng hóa phân bổ cho hàng hóa xuất kho (Trên TK 1562)- chỉ có thể xác định vào cuối kỳ.

Vậy thì chỉ có thể tính chính xác được giá trị của các phiếu xuất kho vào cuối tháng do vậy đến cuối kỳ phải điều chỉnh các bút toán liên quan. Việc điều chỉnh này có thể được thực hiện bằng phần mềm bằng chức năng "tính giá vốn hàng xuất".
Theo em thì quy trình thực hiện như sau: trong kỳ cứ nhập các chứng từ liên quan đến nhập xuất hàng hóa và có thể phân bổ chi phí nhập mua hàng luôn. Đến cuối kỳ phải thực hiện xong việc phân bổ tất cả các chi phí mua bán, sau tính lại giá vốn để phần mềm điều chỉnh giá vốn của các bút toán liên quan. Sau khi xong hết mọi công việc và kiểm tra chắc chắn thì "khóa sổ" lại là kết thúc tháng.

Tuy nhiên điều em thắc mắc và nhờ các bác giải đáp là:
1. phương pháp điều chỉnh ra sao. Việc điều chính và tính lại giá vốn sẽ liên quan đến các bút toán trong kỳ (xuất kho bán, xuất kho để sx ---> lien quan tính giá thành) nên em đua ra giải pháp điều chỉnh bằng phần mềm như sau: tính lại và cập nhật tất cả các chứng từ, các bút toán liên quan đến giá vốn. Cách này sẽ tận dụng được tính tự động của máy móc và sẽ giảm đc số bút toán (do không phải làm bút toán điều chỉnh khá phức tạp). Các bác xem giúp em giải pháp đó có đc không ạ?
2. Vì trong kỳ phiếu xuất chưa xdduwwocj chính xác giá xuất nên không cần các cột "đơn giá" và "thành tiền" trong phiếu xuất kho vì dù sao mẫu phiếu xuất kho chỉ là mẫu hướng dẫn?

Sửa lần cuối:
T

thuxanh

Guest
23/5/07
7
0
0
Hải phòng
Các anh chị giúp em với, em là dân ngoại đạo mà. Bọn em nhập hàng từ nước ngoài về, muốn viết đơn giá bán lẻ cao thì mình phải kê những chi phí gì để có thể nâng giá cao lên ạ?
Xin cảm ơn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA