Mỗi tuần một chuyên đề

Xuất hóa đơn sai chỉ làm biên bản điều chỉnh có được không?

• Thread starter MiNguyen
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
M

MiNguyen

Guest
3/9/06
21
0
0
38
Tây Ninh
Các bạn cho mình hỏi: Cty A mua hàng, bên bán xuất hóa đơn sai, cty A yêu cầu họ xuất hóa đơn khác nhưng bên bán không đồng ý, họ chỉ làm biên bản điều chỉnh, như vậy có hợp lệ không ah???
Cảm ơn các bạn nhiều!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tao gia hai

Guest
30/8/06
4
0
0
41
ha noi
lại là tốt nhất
Trường hợp sai sót ít có thể sửa ngay trên hóa đơn và đóng dấu của bên suát HD hoặc làm biên bản
Trường hợp hóa đơn từ tiền VÀi chục triệu nếu sai nhiều nên viết lại

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
MiNguyen nói:
Các bạn cho mình hỏi: Cty A mua hàng, bên bán xuất hóa đơn sai, cty A yêu cầu họ xuất hóa đơn khác nhưng bên bán không đồng ý, họ chỉ làm biên bản điều chỉnh, như vậy có hợp lệ không ah???
Cảm ơn các bạn nhiều!!!

Bạn có thể nói rõ sai sót như thế nào không? Vì theo nguyên tắc thì không được sửa hóa đơn, nhưng trong một số trường hợp thì có thể sửa và đóng dấu vào được.

Sai về số tiền, sai ngày tháng, sai tên công ty, sai MST... phải biết rõ là sai sót thế nào thì mới biết cách khắc phục chứ

M

MiNguyen

Guest
3/9/06
21
0
0
38
Tây Ninh
Mình ví dụ như sai về giá trị, số lượng nhé!!!
Giả dụ như sai nhiều chi tiết, như vậy sẽ có mỗi cách điều chỉnh khác nhau?
Như thế thì hơi rắc rối nhỉ, nếu vậy thì bên bán sẽ xuất HĐ khác cho rồi, điều chỉnh chi Tigon-ETC??!!!

Phuong Nam

Phuong Nam

Guest
14/11/05
220
1
0
Ha Noi
MiNguyen nói:
Như thế thì hơi rắc rối nhỉ, nếu vậy thì bên bán sẽ xuất HĐ khác cho rồi, điều chỉnh chi Tigon-ETC??!!!
Trời! Tigon hỏi cụ thể trường hợp của bạn là sai gì mà? Ví dụ gì thế?
Nếu là ví dụ thì tức là thực tế chưa phát sinh, mà chưa phát sinh thì nếu khi trong thực tế gặp phải, bạn cứ yêu cầu bên bán giao hoá đơn đúng cho bạn, khi nào nhận được hoá đơn đúng thì mới thanh toán, thế thôi bạn ạ.
Còn nếu muốn hỏi cụ thể trường hợp của bạn thì cũng nên nêu lỗi cụ thể ra như Tigon nói ý, như thế mọi người mới tham gia góp ý đúng vấn đề cho bạn được! :frank:

V

vuquyen

Guest
24/4/06
54
0
0
41
Vũng Tàu
Cho mình hỏi ké với:
Cty mình cũng nhận được HĐ bị sai tên cty, mình có gọi điện nói bên bán xuất lại HĐ nhưng bên đó nói sửa lại và đóng dấu thì có được không? HĐ giá trị thấp có 300.000 thôi. Mình vẫn chưa trả lại HĐ đó.

tho moc

tho moc

thợ lành nghề
26/6/06
207
0
16
18
HN
vuquyen nói:
Cho mình hỏi ké với:
Cty mình cũng nhận được HĐ bị sai tên cty, mình có gọi điện nói bên bán xuất lại HĐ nhưng bên đó nói sửa lại và đóng dấu thì có được không? HĐ giá trị thấp có 300.000 thôi. Mình vẫn chưa trả lại HĐ đó.
Được bạn à. Bạn cứ làm như họ bảo đi. Bên tôi cũng có nhiều trường hợp thế rồi và chỉ cần bên bán đóng dấu vào chỗ sửa là ok.:dzo:

tho moc

tho moc

thợ lành nghề
26/6/06
207
0
16
18
HN
MiNguyen nói:
Nói chung sai số lượng và số tiền, đơn giá thì tốt nhất nên làm BB hủy và xuất lại cho chắc.:dzo:

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA