Viết "hình thức thanh toán" trên hóa đơn GTGT

• Thread starter tran minh hoa
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

tran minh hoa

Guest
10/1/05
44
0
0
Ha Dong
Chào các bạn.
Nếu mình bán hàng mà chưa thu tiền ngay thì ở mục hình thức thanh toán mình có phải ghi là "chịu" không? hay mình vẫn ghi là Hình thức thanh toán: CK/TM.
Các bạn trả lời giúp mình nhé.
Cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
tran minh hoa nói:
Chào các bạn.
Nếu mình bán hàng mà chưa thu tiền ngay thì ở mục hình thức thanh toán mình có phải ghi là "chịu" không? hay mình vẫn ghi là Hình thức thanh toán: CK/TM.
Cảm ơn!
hê hê, mình chưa bao giờ mua nợ mà nhận hóa đơn ghi chữ "chịu" cả. :wall:

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
tran minh hoa nói:
Chào các bạn.
Cảm ơn!
Làm gì có ai ghi là bán chịu hay tiền ngay đâu bạn!
Ghi là theo CK hoặc TM chứ bạn

luckygirl85

luckygirl85

Obstinate Lucky
7/3/06
867
6
18
39
Quán nem chua rán Bà Già
tran minh hoa nói:
Chào các bạn.
Cảm ơn!
Tùy từng hình thức thanh toán của bên mua mà bạn ghi CK hoặc TM

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
tran minh hoa nói:
Chào các bạn.
Cảm ơn!
CK/TM hoàn toàn được (theo kinh nghiệm thực tiễn của tớ :deal: )

Sửa lần cuối:
T

thuquynh

Trung cấp
23/4/06
55
0
0
49
Ha Noi
tran minh hoa nói:
Chào các bạn.
Cảm ơn!
Theo Cty mình thì ghi là Trả chậm; hoặc Theo hợp đồng

T

Thu Quynh

Trung cấp
8/10/05
107
0
0
41
Hai Ba Trung,HN
thuquynh nói:
Theo Cty mình thì ghi là Trả chậm; hoặc Theo hợp đồng

!?Em chưa thấy hình thức này bao giờ.:eyepop:
Bạn ghi hình thức CK/TM như bạn hoangaccounting là đúng.
Thân./.

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
Cty mình hay ghi Hình thức TT là: 5, 10,20... ngày

V

vuquyen

Guest
24/4/06
54
0
0
41
Vũng Tàu
Cty mình cũng chỉ ghi theo hình thức là TM hoặc CK thôi chứ chưa thấy như bạn Thuquynh

Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
vienthanh nói:
Vẫn có thể ghi theo hình thức trả chậm chứ,mình đồng ý với thuquynh
Hay nhỉ, em cũng chưa nhìn thấy HĐ nào ghi như thế này bao giờ. Thường chưa biết thanh toán theo hình thức nào thì ghi là CK/TM thôi:quiet:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Theo quy định thì trên hóa đơn phải ghi nội dung "hình thức thanh toán", nếu không có thì sẽ bị phạt. Còn việc chọn từ ngữ để ghi vào nội dung đó thì tùy các bạn, không có quy định bắt buộc phải ghi từ này hay bắt buộc không được ghi từ kia.

Đôi khi, chúng ta nghe từ ngữ không thường dùng thì nghĩ là không được nhưng đó chỉ là ý nghĩ chủ quan của chúng ta thôi. Nếu muốn chính xác hơn, chúng ta phải đi vào "định nghĩa" và "phân loại" hình thức thanh toán thì mới viết được từ chuẩn. Nhưng theo mình, không cần thiết phải mất công như thế đối với một nội dung quá nhỏ và không quá quan trọng này.

tho moc

tho moc

thợ lành nghề
26/6/06
207
0
16
18
HN
vuquyen nói:
Cty mình cũng chỉ ghi theo hình thức là TM hoặc CK thôi chứ chưa thấy như bạn Thuquynh
Còn hình thức nữa... đó là các bạn để trống cũng đc ( khi nào tiện thì thêm vào: CK/TM)
:dzo:

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
tho moc nói:
Còn hình thức nữa... đó là các bạn để trống cũng đc ( khi nào tiện thì thêm vào: CK/TM)

Nếu bạn để trống thì Cơ quan thuế có thể vin vào đó và phạt vì theo quy định thì các mục trên tờ hoá đơn phải được ghi đầy đủ.

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Sao phải phức tạp thế nhỉ? Hình thức thanh toán cứ ghi ngắn gọn là TM/CK.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
tho moc nói:
Thậm chí ghi CK hoặc ghi TM còn bị hạnh họe là "nội dung không rõ ràng" và không khéo đó là cái cớ để người ta vòi vĩnh, bạn để trống không ổn đâu.

L

Langthangnhưmây

Guest
25/8/06
60
0
0
Sa mạc
tran minh hoa nói:
Chào các bạn.
Cảm ơn!

Mình khẳng định là bạn có thể ghi "trả chậm". Đây là hình thức ghi hóa đơn của một công ty liên doanh phân phối hàng tiêu dùng rất lớn ở VN đấy, và công ty này đã qua rất nhiều kỳ quyết toán rồi.

tho moc

tho moc

thợ lành nghề
26/6/06
207
0
16
18
HN
Tớ đã bảo là khi nào cần thiết thì ghi vào mà và khi nào cần thiết ở đây bao gồm cả TH khi trình thuế. Bởi vì nếu trả chậm có thể ko ghi vào mục đó. Khi TT đầy đủ lấy giấy than điền thêm vào là ok thôi có gì khó đâu. :dzo:

kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
Trên hóa đơn bạn chỉ cần ghi CK/TM thôi, còn thanh toán bằng cách nào thì do khách hàng chọn (miễn sao họ thanh toán đủ là được rồi), còn thời hạn thanh toán VD:thanh toán sau 5 ngày, 10 ngày... kể từ ngày xuất hóa đơn ỏ nhận hàng thì chỉ ghi trên hợp đồng hoặc đơn đặt hàng thôi không thể hiện trên hóa đơn

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA