Bàn Thảo Về Vấn đề Công Việc

  • Thread starter LUONG TUAN ANH
  • Ngày gửi
L

LUONG TUAN ANH

Thành viên sơ cấp
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
#1
Tôi xin đưa ra một chủ đề về công việc của người làm công tác Kế toán để mọi người cùng thảo luận theo Luật kế toán và các Luật liên quan.
Tôi có một người bạn làm Kế toán trưởng tại một công ty vừa và nhỏ ngoài quốc doanh. Khi được tiếp nhận Quyết định bổ nhiệm KTT tại DN nọ chủ DN đưa ra một chồng hồ sơ gồm Hóa đơn chứng từ gốc chưa được xử lý thành các chứng từ phát sinh ( Phiếu thu, Phiếu chi, Phiếu xuất kho, Phiếu nhập kho... chưa có ...vv ). Khi hoàn thiện các chứng từ phát sinh xong bạn tôi không ký tại các tiêu chí ở tại vị trí KTT. Doanh nghiệp này trước cũng có một Kế toán trưởng cũng đã làm nhưng nghỉ mất mấy tháng vì tai nạn.
Chủ doanh nghiệp nọ thì nói bạn tôi khi tiếp nhận Hồ sơ các Hóa đơn chứng từ gốc trên thì có quyền xem xét tính hợp pháp hợp lệ và đối chiếu với tồn kho, tồn quỹ để kiểm tra và ký tại phần hành KTT cho đúng luật kể cả mấy tháng trong khi DN chưa có KTT còn bạn tôi thì không ký và chỉ ký bắt đầu từ thời gian bắt đầu làm. Vậy chiểu theo Luật KT và các Luật liên quan thì các bạn phân xử vụ trên như thế nào...?
Lưu ý các bạn là chúng ta bàn trên cơ sở Luật nhé..!
 
MINA

MINA

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
12/11/03
3,502
108
63
Ninh Thuận
#2
Chào anh Tuấn Anh,
Theo em thì bạn của anh không ký KTT vào những sổ sách KT (mặc dù có thể hòan thiện bổ sung những giấy tờ còn thiếu) vì theo nguyên tắc căn bản nhất của kế toán là phải phản ánh trung thực và đúng theo thời gian thực tế (Điểm 3, Điều 27 của luật kế toán đã nói đến điểm này).
Đúng là bạn anh có quyền kiểm tra tính hợp pháp và xác thực và hợp lệ của các phần kế toán đã phát sinh trong quá khứ nhưng không phải là làm lại mà là sửa chữa các bút toán nếu phát hiện ra sai sót mà thôi.
Thân
 
P

PHIHUNGVN

Thành viên thân thiết
4/1/05
1,394
11
38
44
HANOI
#3
LUONG TUAN ANH nói:
Tôi xin đưa ra một chủ đề về công việc của người làm công tác Kế toán để mọi người cùng thảo luận theo Luật kế toán và các Luật liên quan.
Tôi có một người bạn làm Kế toán trưởng tại một công ty vừa và nhỏ ngoài quốc doanh. Khi được tiếp nhận Quyết định bổ nhiệm KTT tại DN nọ chủ DN đưa ra một chồng hồ sơ gồm Hóa đơn chứng từ gốc chưa được xử lý thành các chứng từ phát sinh ( Phiếu thu, Phiếu chi, Phiếu xuất kho, Phiếu nhập kho... chưa có ...vv ). Khi hoàn thiện các chứng từ phát sinh xong bạn tôi không ký tại các tiêu chí ở tại vị trí KTT. Doanh nghiệp này trước cũng có một Kế toán trưởng cũng đã làm nhưng nghỉ mất mấy tháng vì tai nạn.
Chủ doanh nghiệp nọ thì nói bạn tôi khi tiếp nhận Hồ sơ các Hóa đơn chứng từ gốc trên thì có quyền xem xét tính hợp pháp hợp lệ và đối chiếu với tồn kho, tồn quỹ để kiểm tra và ký tại phần hành KTT cho đúng luật kể cả mấy tháng trong khi DN chưa có KTT còn bạn tôi thì không ký và chỉ ký bắt đầu từ thời gian bắt đầu làm. Vậy chiểu theo Luật KT và các Luật liên quan thì các bạn phân xử vụ trên như thế nào...?
Lưu ý các bạn là chúng ta bàn trên cơ sở Luật nhé..!
Căn cứ trên các qui định hiện hành về kế toán - tài chính và các luật dân sự, hình sự, thương mại thì người nào làm KTT ở giai đoạn phải chịu trách nhiệm về chứng từ, sổ và báo biểu quyết toán ở giai đoạn đó. Những người KTT nhận phần hành tiếp theo thì chịu trách nhiệm đối với các công việc đang làm của hình.
Trong trường hợp khi tiếp nhận bàn giao sang nếu trước đây người tiền nhiệm có làm sai sót thì người tiếp nhận mới có quyền làm các bút toán điều chỉnh lại cho đúng nhưng nội dung điều chỉnh này phải nằm trong giai đoan mà người KTT này tiếp nhận chứ không được phép can thiệp vào các công việc mà người trước đã làm.
Nếu người tiền nhiệm chưa làm báo cáo và sổ sách trước đây thì người tiếp quản có thể làm sổ và báo cáo trên căn cứ vào chứng từ người trước đã làm, nhưng không chịu trách nhiệm về chứng từ người tiền nhiệm mà chỉ chịu trách nhiệm đối với số liệu đã lập trên sổ và báo cáo do mình lập tại thời điểm cho các chứng từ trước đây. Trong trường hợp này nếu có vi phạm trên chứng ừ thì người KTT tiếp nhận mới cũng không phải chịu trách nhiệm.
 
L

LUONG TUAN ANH

Thành viên sơ cấp
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
#4
Xin cám ơn bạn Mina và anh PhiHùngVN có ý kiến nhận xét về thắc mắc trên
Các bác khác xin có ý kiến hộ gấp. Đây là trường hợp 2 người cùng là bạn cả
một bên là GĐ một bên là KTT mà tôi chưa phân giải được
 
T

tonglutinhta

Thành viên sơ cấp
15/8/06
69
0
0
33
hà nội
#5
Tuy em chỉ la con chim non mới vào nghề nhưng qua chủ đề này của anh, em thấy hai anh chị MINA và PHIHUNGVN nói rất đúng đấy ạ! Người bạn đó của anh không cần phải ký, và như anh nói bạn anh la bạn của cả goám đốc và KTT cũ thì theo em: đây là công việc và có tính pháp lý nữa cho nên mọi người phải hiểu công tư phân minh chứ ạ! nhỡ có chuyện gì xatr ra thì ai se là người đứng ra chịu trách nhiệm? Chẳng biết em có nói lung tung không nữa, nếu có mong các anh chị bỏ qua!
 

Thành viên trực tuyến

  • Xuan N.T.T
  • Huyền Mia
  • daongocnam0603
  • hienhtt88
  • vu thi thuy hong
  • tracydo90
  • Tú Vưu
  • donganhvantai
  • homeclassic3

Xem nhiều